CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

เพิ่งได้ผลสอบ IELTS มาวันนี้ เลยอยากแนะนำเพื่อนๆ ครับ

เพิ่งเคยสอบครั้งแรกครับ ได้คะแนน Listening = 7.0, Reading = 7.5, Writing = 6, Speaking = 7, Overall = 7.0

ผมมีเวลาเตรียมสอบประมาณ 1 อาทิตย์ครับ ซึ่งจำกัดมาก เนื่องจากต้องรีบใช้ผล สิ่งที่อยากแนะนำคือ หนังสือ ที่ผมใช้ ครับ

1. 404 essential tests for IELTS : academic module / by Donna Scovell, Vickie Pastellas & Max Knobel เล่มนี้ ผมคิดว่าดีมากๆ เพราะบอกเทคนิคในการทำข้อสอบแต่ละทักษะได้ค่อนข้างละเอียด ถ้ามีเวลาเตรียมตัวมากๆ รับรองได้คะแนนมากกว่าผมแน่นอน

2. IELTS preparation and practice : reading and writing : academic module / Wendy Sahanaya, Jeremy Lindeck, Richard Stewart  เล่นนี้ช่วยในการทำ Reading ของผมได้ดีมากครับ ซึ่งในหนังสือจะมีวิธีการทำข้อสอบ Reading จากทุกรูปแบบข้อคำถาม จากง่ายไปหายาก

ในการสอบครั้งนี้ ผมคิดว่าคะแนน Writing ผมได้ไม่ดี เพราะขาดเวลาเตรียมตัว และคิดว่า Writing Skill ของตัวเองดีแล้ว หากคราวต่อไปผมมีโอกาสได้สอบอีก คงต้องฝึกทักษะนี้ให้มากๆ  

เพื่อนๆ มีอะไรอยากปรึกษา เชิญได้เลยนะครับ

จากคุณ : Yentl - [ 19 ส.ค. 48 00:24:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป