CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

"พ่อหลวง" ที่ใช้ๆกันนี่เหมาะแล้วหรือ

เห็นบ่อยๆว่า เดี๋ยวนี้นิยมเรียกในหลวง ว่า พ่อหลวง บ้าง พ่อหลวงของปวงชนชาวไทยบ้าง  

จริงๆแล้วพ่อหลวงเป็นภาษาถิ่น ของทางล้านนา แปลว่า "พ่อใหญ่ หรือ ผู้ใหญ่บ้าน"

พักหลังมายังพบอีกว่า มีคนใช้คำว่า แม่หลวงเรียกขานสมเด็จพระนางเจ้าฯ ด้วย

การที่นำมาใช้เรียกขานพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวนั้น เหมาะสมเพียงไร คิดเห็นเป็นอย่างไรกันบ้างครับสำหรับเรื่องนี้

สำหรับผม ถ้าจะใช้ น่าจะดูกรณีของสมเด็จพระบรมราชชนนี ที่ เรียกกันว่า "แม่ฟ้าหลวง"
    ดังนั้นอาจจะเรียกว่า "เจ้าพ่อหลวง" หรือ "พ่อฟ้าหลวง" จะเหมาะกว่าไหมครับ

จากคุณ : cybrarian - [ 9 ก.ย. 48 16:58:20 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป