CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ภาษาอังกฤษเพลินๆกับนายหรั่ง : Out of your mind.

Out of your mind

เคยดูหนังตลกบ้างไหมครับ มีหลายครั้งที่ตัวพระเอกก็เล่นเป็นคนเสียสติ หรือ ทำอะไรบ้าๆบอไปบ้าง จนเพื่อนบอกว่า “จะบ้าแล้วหรือ ทำอะไรลงไปบ้างรู้ไหม “ หรือ “ ฉันจะบ้าตายแล้วนะ” อะไรทำนองนี้น่ะ เอาละสำหรับคำว่า จะบ้าตายแล้วนะ หรือ เป็นบ้าอะไรนะ  จะพูดอย่างไรดีครับ ลองอ่านดูนะ

Be/go out of your mind ( informal ) = to be or become crazy or very worried. = กลายเป็นบ้า หรือ กังวลอย่างมาก หรือ จะบ้าตายนั้นเองครับ เช่น

-       I was going out of my mind when Tina didn’t’ come home on time.

ฉันกำลังจะบ้าตายเมื่อทีนาไม่กลับมาบ้านตรงเวลา

-       Are you out of your mind , why did you do that ?

เธอจะบ้าแล้วหรือ ( เสียสติแล้วหรือ ) ทำไมทำอย่างนั้นละ

สำหรับคำนี้เป็นคำที่อ่อนกว่าคำว่า crazy นะครับ นั้นคือ ไม่ได้บ้าจริง หรือ เสียสติจริง เพียงแต่ดูเหมือนใช่ หรือ แสดงท่าทีว่าใช่เท่านั้นนะครับ สวัสดี

แก้ไขเมื่อ 26 ก.ย. 48 17:32:25

จากคุณ : นายหรั่ง - [ 26 ก.ย. 48 17:31:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป