CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

อยากทำงานเป็นล่ามในUNจัง

ตอนนี้เรียน บริหารธุรกิจที่มหาวิทยาลัยแห่งนึง จริงๆเพิ่งรู้ตัวว่าชอบเรียนภาษาก็ล่อไปปี 3 แล้ว เราเลยลงเรียนวิชาโท ภาษาเยอรมัน

ตอนนี้อายุ 22 แล้วเรียนปีสุดท้าย ไม่อยากจบมาทำงานบริหารเลย อยากทำงานด้านภาษามากๆ เลยคิดว่า อาชีพล่ามเนี้ยล่ะ น่าจะเหมาะสมที่สุด สำหรับเรา และถ้าได้เป็นล่ามใน UN คงดีไม่น้อย

แต่ไม่รู้จะเรียนที่ไหน เมืองไทยก็ไม่ค่อยมีหลักสูตร interpreting เลย ถ้าจะมีก็เมืองนอก

อยากจะถามดังนี้
    1. ได้ข่าวมาว่าที่ ต่างประเทศมีหลักสุตรนี้จริงไหมครับ ไม่ทราบว่ามี ที่ประเทศไหนบ้าง ค่าเรียนแพงไหมครับ
    2.ได้ข่าวอีกเหมือนกัน ว่าปกติหลักสูตรล่ามเนี้ยจะเปิดสอนเฉพาะ ปตรีเท่านั้น กว่าเราจะจบตรี เก็บเงินได้ก็ปาไป 25-26 แล้วไปเรียนตรี ที่ ตปท.แบบนี้มันจะดูแก่ สุดในห้องเลยไหม ครับ
    3.ควรจะเลือกเรียนเป็นล่ามภาษาอะไรดี ตอนนี้ สนใจ 3 ภาษา อังกฤษ สเปน และ ญี่ปุ่น <ไม่ก็จีนกลาง>
    4.การที่จะเข้าเป็นล่ามใน UN เนี้ยมันยากไหม เพราะนี้ความตั้งใจสูงสุดเลย แต่ถ้าไมได้ก็ไม่เสียใจ ขอให้ได้ทำงให้สิ่งที่รักก็พอ

ร่ายมาซะยาวเลย ขอบคุณๆมากเลยที่ เข้ามาอ่านและแสดงความคิดเห็นนะครับ

จากคุณ : M2M - [ 6 ต.ค. 48 22:06:01 A:61.91.189.152 X: TicketID:103981 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป