CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

สาวๆที่เคยใช้ LM Foundation powder/setting powder , LM Primer , LM Secret Finish , Mac Strobe Cream เข้ามาหน่อยนะคะ

เดิมเราใช้ Etude ตลับฟ้า no.3 ค่ะ แต่อยากเปลี่ยนเพราะเห็นว่าน้ำหอมค่อนข้างแรงเสี่ยงเป็นฝ้าในอนาคต เลยรบกวนสาวๆมาแชร์ประสบการณ์เกี่ยวกับตัวที่เราเล็งอยู่หน่อยนะคะ

สภาพหน้าเราตอนนี้ : มัน มีรอยสิวเล็กน้อย ผิวสองสีค่อนไปทางเหลืองนิดหน่อยมากกว่าดำ

แป้ง
    1. LM Pressed Setting Powder (Translucent)
    เอาไว้แต่งไปเรียนค่ะ ชอบใสๆ รอยสิวโผล่เล็กน้อยไม่เป็นไร ตัวนี้เป็นยังไงบ้างคะ เราเคยได้ยินว่ามันสู้แป่งฝุ่นไม่ได้แต่เราไม่ชอบใช้แป้งฝุ่นน่ะค่ะ มันไม่ถนัด มันแย่กว่าแป้งฝุ่นมากเลยเหรอคะ
    2. LM Foundation Powder
    ผิวสีขนาดเราประมาณEtude no.3 นี่ใช้LMเบอร์อะไรคะ เบอร์ 2 จะวอกไปมั้ย สาวที่ใช้เบอร์ 2 ,3 , 4ผิวสีเป็นไงเหรอคะ

Makeup Primer
    1. Mac Strobe
    ได้ข่าวว่ามันเยิ้มมาก ถ้าลงแค่เฉพาะบางจุดบนใบหน้าแล้วตบตามด้วยแป้งLMซึ่งแมทมากๆคิดว่าพอได้มั้ยคะ เราอยากให้หน้าดูผ่องๆมีมิติหน่อย
    2. LM Foundation Primer
    ช่วยให้หน้าเรียบเนียน(จริงหรือ?) ใช้กับไม่ใช้แล้วผลต่างกันมากมั้ยคะ ถ้าเทียบกับใช้แป้งLMอย่างเดียว ไม่ต่างกันมากจะตัดช้อยส์ ประหยัดไปอีก โฮะๆ
    3. LM Secret Finish
    อันนี้ไม่ใช่ Primer อีกหนึ่งทางเลือกเผื่อเราไม่เหมาะกับ Mac Strobeจริงๆ อ่านจากweb LMบอกว่าใช้แต้มบางจุดบนหน้าหลังแต่งหน้า แต่เราไม่ค่อยเข้าใจว่าจุดประสงค์ของมันคืออะไรน่ะค่ะ สาวๆคนไหนเคยใช้ช่วยอธิบายทีเน้อ

สรุปคือ เราจะซื้อแป้ง + ตัวไหนก็ได้ช่วยเพิ่มความผ่อง , glow ถ้าต้องจับคู่มาคู่นึงใน 5 ตัวนี้ เพื่อนๆคิดว่าควรจับยังไงคะ

ขอบคุณทุกคคห.ล่วงหน้า + สวัสดีปีใหม่นะคะ

จากคุณ : Kira - [ 3 ม.ค. 49 15:06:10 A:202.5.80.154 X: TicketID:087969 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป