CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

**ถามนะคะ**มีใครบ้าบำรุงหน้าเพิ่มเติมจนเกินเหตุเหมือนเรามั่งคะ**

ตอนนี้เเอบดีใจสุดๆๆๆๆๆ ที่ได้ค้นพบวิธีกำจัดสิวอย่างง่าย (ทีเหมาะกับตัวเองอานะคะ) คือเราเมื่อก่อนหลงคิดตั้งนานว่า คนเป็นสิวเยอะๆ ยิ่งไปลงบำรุงนั่นนี่จะยิ่งเป็นหนัก ยังไงก็ควรจะพึ่งพาหมอตามคลินิคไว้ก่อนจะดีกว่า เเต่ปรากฎว่า ผ่านไปถึง 4-5 หมอ เเต่ละหมอกินเวลากว่า ครึ่งปี จนถึง 1 ปีเป็นต้นไป จะมาเเนวเดียวกันหมดเลย ก็คือ ภายใน 2-3 เดือนเเรก หน้าจะใสกิ๊งเป็นตูดเด็ก เพราะเราจะทำตามสูตรหมออย่างเคร่งครัด เเต่พอวันเวลาผ่านๆไป สักพักนึง อยู่ดีๆ หน้าใสๆ ก็กลายเป็นไสหัวไป ซะทุกหมอเลยอ่ะค่ะ เหมือนว่าหน้าเราดื้อยา(ด้านเเล้ว) เเละจะโดนหมอว่าทุกคนเลย มาเป็นเเพทเทิร์นเดียวกันว่า หาว่าเราเเอบใช้อะไรเพิ่มเติมจนเเพ้มั่งล้ะ เเอบขี้เกียจไม่ใช้ยาที่หมอจัดให้มั่งล่ะ ฯลฯ สารพัดอ่ะค่ะ เเต่ความเป็นจริงเเล้วเปล่าเลย ไอ้ยาหมอเนี่ยเเหละเหมือนว่ามันหยุดทำงาน(อิ่มตัวหรือไงยะ) ไปซะดื้อๆ คนอื่นเราไม่รุ้อ่ะนะคะ เเต่ส่วนตัวเป็นยังงี้ จนอยู่มาวันนึง เริ่มรู้สึกว่า เออนะ เเหม เสียตังก็ใสได้เป็นพักๆ ไม่เสียตังดูจะดีกว่าไหมนะ หรือลองวิธีที่เราเคยคิดว่าอาจจะไม่เหมาะกับเรา อาจจะเวิร์คก็เป็นได้ จากนั้นเอง เราก็เลยเริ่มหยุดทา หยุดเช็ด หยุดล้าง หยุดกินยาทุกตัวจากหมอ หักดิบว่างั้นเถอะ เเล้วหันมาเริ่มบำรุงบ้าง โดยเริ่มจากธรรมชาติๆ ก่อนน่ะค่ะ เช่น เอามะขามเปียก เเตงกวาฝานเเว่นๆ มะเขือเทศ น้ำผึ้ง(อันนี้ขาดไม่ได้ เพราะใช้เเล้วสิวยุบเร็วมาก นัยว่าจะมีสารช่วยให้ลดการอักเสบ เเต่ไม่ชัวร์น่ะค่ะเราเดาเอา) หรือถ้าขี้เกียจสุดๆๆๆๆ เเล้ว(เช่นทุกวันนี้) เราก็หามาส์คหรือครีมพอกหน้าที่สกัดจากของธรรมชาติ มาพอกๆๆๆ ขัดๆๆๆๆๆ ลอกๆๆๆๆ กันเข้าไป ริงๆ เเล้วเราได้ยินมาว่า ไม่ควรทำบ่อยๆ เเต่เราดื้ออ่า อิอิ

จากคุณ : DekGookSaram~~~ - [ 10 ม.ค. 49 20:14:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป