CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ไปหาหมอมาค่ะเรื่องผมร่วง แวะมาเล่าให้ฟังเผื่อใครเป็นเหมือนกันนะคะ

ไม่รู้จำเรากันได้มั้ยค่ะ เราก็เคยมาโพสต์เรื่องผมร่วงนานมากแล้วล่ะ ตอนนั้นฮิตสระผมด้วยมะกรูดกัน ผมเราก็ดีขึ้นอยู่พักนึงค่ะ
    แล้วก็กลับมาร่วงอีก ร่วงๆๆๆๆๆ โดยเฉพาะตอนสระผมนะคะ หนักมาก

จนเราเริ่มเครียดค่ะ คือเราผมฟูหนา คนอื่นอาจจะดูไม่ออกค่ะว่าผมเราบางแล้ว
    แต่เราไม่ไหวแล้วค่ะ หาข้อมูลในเน็ตแล้วก็ลองผิดลองถูกไปเรื่อย เน้นสมุนไพรเป็นหลักค่ะ
    แต่ไม่หายซักทีค่ะ ไม่ไหวแล้ว เลยไปหาหมอค่ะ

หมอก็พอจะสรุปข้อมูลให้เราได้ดังนี้นะคะ (เพื่อนๆที่ผมร่วงแล้วมีรากผมติดมาด้วยจะเป็นกรณีเดียวกับเราค่ะ
    คือหนังศีรษะอักเสบ ใครที่ผมร่วงแบบไม่มีรากผม คือเหมือนผมที่ตัด จะคนละกรณีนะคะ)

1.เรามีหนังศีรษะอักเสบจากการทำร้ายผมครั้งก่อนๆแล้วเรื้อรังไม่หายขาด
    เราทำสี ยืดถาวร โดยเฉพาะทำสีนะคะ 8 ครั้งใน 3-4 เดือนอ่ะค่ะ
    ซึ่งผมเสียเราก็เว้นไปเลยค่ะ เกินครึ่งปี ไม่ได้ทำอะไรกะมันเลย ตอนนี้หยิกธรรมชาติ
    แต่ผมก็ยัง continue ร่วงค่ะ

2.เราผมแห้งเสีย แล้วช่างแนะนำให้ใช้ครีมหมักผมแทนครีมนวด เราอยากให้หายเร็วๆ
    ก็เลยสระผมทุกวันแล้วก็หมักผมทุกวันค่ะ ซึ่งการสระผมทุกวันเนี่ยเป็นการทำลายชั้นขี้ผึ้ง
    ของหนังศีรษะอ่ะค่ะ แล้วมันก็เสี่ยงกับการล้างผมไม่สะอาดด้วย แถมยังอาจจะเพิ่มความมันให้กับหนังศีรษะด้วยนะคะ

3.สืบเนื่องจาก 2 เราเลยไปทำทรีทเมนต์ที่ร้านด้วยค่ะ ทำ Hair Spa แล้วเป็นรังแคค่ะ เลยร่วงเพิ่มขึ้น
    หลังๆนี่เรากลัวร่วงก็ไม่ไปสระไดร์ที่ร้านแล้วค่ะ แต่มาสังเกตุว่าถ้าทำที่ร้านจะได้รังแคกลับมาทุกที
    สงสัยว่ามีการกระตุ้นหนังศีรษะของเรามากไป

4.เราเครียดและพักผ่อนน้อย

เกร็ดอื่นๆที่คุณหมอบอกมานะคะ
    -คนที่หนังศีรษะมัน มักจะเป็นประเภทผมบางไปแล้วค่ะ เพราะปกติน้ำมันจะผลิตออกมาอยู่แล้วตามรูขุมขน
    เคลือบหนังศีรษะค่ะ แต่พอผมบาง น้ำมันที่ผลิตเท่าเดิมก็ไปเคลือบผมแทน ทำให้หัวมัน อย่างคนที่ต้องสระผมทุกวันน่ะค่ะ

-ผมที่ร่วงวันนี้คือ ผมที่ตายแล้วเมื่อสามเดือนที่แล้วค่ะ เพียงแต่มันยังไม่หลุดออกมาจากหนังศีรษะ
    ลองนึกภาพตาม คือรากผมจะลึกนะคะ แล้วจะค่อยๆฝ่อ แล้วก็จะตื้นขึ้นๆ และร่วงไปในที่สุด

-ทำไมหลายคนใช้มะกรูดแล้วผมร่วงน้อยลง ก็เพราะมะกรูดสระสะอาดแต่ไม่ทำลายชั้นขี้ผึ้ง
    แต่กรณีของเรา เราใช้มะกรูดแล้วตามด้วยครีมหมักผมค่ะ  ในมะกรูดจะมีกรดอยู่นะคะ ต้องผสมอย่างอื่นเข้าไปด้วย
    ลองค้นดูในเน็ตนะคะ หาไม่ยาก

-ผมร่วงไม่ใช่เรื่องใหญ่ แต่ร่วงแล้วต้องให้ขึ้น กล่าวคือ ถ้าร่วงแล้วหนังศีรษะเรียบเนียน ไม่มีตอของผมที่รูขุมขนเดิม
    ควรพบแพทย์ด่วนค่ะ เพราะอาการอย่างนี้ที่รูขุมขนนั้นผมจะไม่ขึ้นอีกเลย

สรุปคือ ยาที่หมอจ่ายให้เรา ล้วนเป็นวิตามินบำรุงร่างกายและปลายประสาททั้งนั้นเลยค่ะ เพราะนอกนั้นก็คือการใช้
    แชมพูที่อ่อนโยน ไม่มีน้ำหอม ซึ่งเราแอบใจหายเล็กๆเพราะหมอบอกว่าประมาณเดือนครึ่งผมเราจะร่วงมากขึ้น
    เพราะวิตามินจะไปช่วยให้ผมที่จะเกิดแทนผมที่จะร่วงแข็งแรงขึ้นและดันให้ผมที่ตายแล้วร่วงเร็วขึ้น
    แต่ก็อาจจะไม่ร่วงเพิ่มก็ได้ค่ะ เพราะมันอาจจะร่วงๆหลุดๆไปบ้างแล้ว

และควรจะเลิกเครียดกะผมได้แล้วเพราะ มันใช้เวลากว่าจะเห็นว่าผมดกเหมือนเดิม (ต้องรอให้เส้นใหม่ยาวถึงจะเห็น)
    เหอๆๆๆ อันสุดท้ายนี่หมอแอบรู้ทัน เพราะเราก็โดนเพื่อนๆแซวกันใหญ่ว่า ต้องไปหาหมอเลยหรอ แต่สำหรับเรา
    ตอนนี้สบายใจขึ้นเยอะค่ะ ค่อยเป็นค่อยไป ถ้าไม่ไปมันจะคาใจอ่ะ แต่แพงชะมัดหมดไปสองพันค่ะ
    เซ็งตรงที่บรรดาวิตามินนั้นเป็นกลุ่มที่ Well known และหาซื้อได้เอง

หวังว่าข้อมูลตรงนี้จะเป็นประโยชน์กะเพื่อนๆที่ประสบปัญหาเดียวกันนะคะ จะได้แก้ปัญหาได้ทันท่วงทีค่ะ

ท้ายนี้ขอให้เพื่อนๆผมสวย สุขภาพดี เหมือนกับที่หน้าสวยกันถ้วนหน้านะคะ ^^

จากคุณ : .:แล้วเมื่อไหร่จะรวยซักที:. - [ 11 ม.ค. 49 08:49:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป