CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ไว้ผมยาวมาก ๆ มีผลต่อความจำไม๊ แบบว่าสงสัยอ่ะ

เอ่อ คือว่า เราไว้ผมยาวมากจนตอนนี้เกือบจะถึงเอวอยู่แล้ว ก็ไว้ยาวมาเรื่อย ๆ สาม สี่ปีแล้ว เล็มปลายบ้างสามสี่เดือนเล็มครั้งนึง แต่ติดที่ว่า ยิ่งเรียนก็เหมือนความจำยิ่งไม่ดี เกี่ยวกับการไว้ผมยาวมาก ๆ ไหม ใครพอจะมีความรู้ หรือเดา ๆ ดูก็ได้
    อืม...ตอนที่เรียนเรือง skin กับ hair จำได้ว่า ผมหรือขน มันเป็นเซลล์ที่ตายแล้วนี่นา เหลือแค่เฉพาะโคนผมหรือขนเท่านั้นที่เป็นเซลล์มีชีวิตและจะสร้างความยาวของผมออกมาเรื่อย ๆ ที่ผมที่ถูกเบียดออกมาแล้วมันจะกลายเป็นเซลล์ที่ตายแล้ว .....มันก็ไม่น่าจะมีผลต่อความจำเนอะ แต่ก็ไม่รู้เหมือนกัน...เฮ้อ ก็มันเรียนเรื่องนี้มาหลายปีแล้วนี่นา จำมะได้ ใครมีความคิดเห็นยังไง บอกเล่ากันมั่งนะคะ

จากคุณ : GottaBeMary - [ 13 ม.ค. 49 15:38:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป