CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ไม่อยากถูกรังแครังควาญ ลองอ่านดูนะคะ

ใครเป็นรังแคเรื้อรังชนิดหมอไม่รับรักษา ลองวิธีนี้ดูนะคะ ดิฉันใช้แล้วได้ผลเลยนำมาบอกต่อค่ะ

นำน้ำส้มสายชูหมักจากแอ๊ปเปิ้ล (Apple cider vinegar) ไปอุ่น (ไม่ต้องถึงกับร้อนนะคะ เดี๋ยวจะลวกหัวเสียก่อน) แล้วนำมาชโลมหนังศีรษะให้ทั่ว หมักทิ้งไว้ประมาณหนึ่งชั่วโมง นอกจากผมจะนุ่มแล้ว ยังทำให้รังแคหายเป็นปลิดทิ้งเลยค่ะ แต่สำหรับคนที่เป็นรังแคเรื้อรัง หรือเป็นหนักมากๆ อาจทำสัปดาห์ละครั้ง หรือบ่อยกว่านั้นตามต้องการ แต่ข้อเสียก็คือน้ำส้มสายชูชนิดนี้มีกลิ่นแรงมาก และกลิ่นจะติดผมและหนังศีรษะอยู่หลายวัน อย่างกรณีของดิฉันอาทิตย์นึงก็ยังไม่หาย ดิฉันจึงคิดสูตรเพิ่มเติม โดยหลังจากหมักผมเสร็จ ให้ล้างผมออกด้วยน้ำสะอาด บิดผมให้พอหมาด แล้วใช้น้ำชา (น้ำหนึ่งแก้ว กับชาหนึ่งซอง) หมักผมต่อประมาณหนึ่งชั่วโมงครึ่ง (จะวางถุงชาไว้บนผมด้วยก็ได้ค่ะ) หลังจากนั้นแค่ล้างด้วยน้ำสะอาด แล้วสระผมตามปกติ กลิ่นน้ำส้มสายชูก็จะหายไป แต่ข้อเสียเล็กน้อยก็คือการหมักชาอาจทำให้ผมไม่นุ่มเหมือนหลังจากหมักด้วยน้ำส้มสายชูใหม่ๆค่ะ

แก้ไขเมื่อ 15 ม.ค. 49 16:29:12

จากคุณ : กิ๊บปอง - [ 15 ม.ค. 49 16:27:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป