CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

เพียงไม่ถึง 3,000.-/ปี ก็ทำให้หน้าใสได้เหมือนกันค้า....(พิสูจน์ด้วยตัวคุณเองวันนี้!!)

เพียงไม่ถึง 3,000.-/ปี   ก็ทำให้หน้าใสได้เหมือนกันค้า....(พิสูจน์ด้วยตัวคุณเองวันนี้!!)

ต้องบอกก่อนนะคะว่าแล้วแต่ผิวแต่ละคน ของที่คนอื่นว่าดี๊..ดี เราใช้อาจแพ้ก็เป็นได้ ก่อนซื้ออะไรตัดสินใจทดสอบก่อนเสมอ ซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้เสียดายมากกกก  

น้ำมันมะพร้าว 60.- (4 ขวด/ปี)
    สบู่เหลว คลีนแอนด์เคลียร์  90.- (2 ขวด/ปี)
    ครีมล้างหน้ามะขาม 65.- (3 หลอด/ปี)
    โทเนอร์ 68.- (คาดว่าถ้าไม่ลดมากๆ อย่างนี้อีก  คงไม่ซื้อ เพราะปกติการเช็ดด้วยโทเนอร์ไม่ได้อยู่ในขั้นตอนของเราค่ะ ไม่ค่อยชอบใช้)
    อายครีม  120.- (ใช้ไม่ซ้ำยี่ห้อค่ะ เลือกอันไหนน่าสนใจก็ซื้องบต่อหลาดไม่เกิน 150.- 3 หลอด/ปี)
    โลชั่นละลายสิว+ครีมทาสิว  75.-(2 ชุด/ปี)
    ครีมบำรุง 50.- (ใช้ไม่ซ้ำยี่ห้อค่ะ เลือกอันไหนน่าสนใจก็ซื้องบต่อไม่เกิน 200.-/ครั้ง  3 กระปุก/ปี)
    มอยเจอร์  90.-  (ใช้ไม่ซ้ำยี่ห้อค่ะ เลือกอันไหนน่าสนใจก็ซื้องบต่อไม่เกิน 200.-/ครั้ง  2 กระปุก/ปี)
    กันแดด 90.- (ใช้ไม่ซ้ำยี่ห้อค่ะ เลือกอันไหนน่าสนใจก็ซื้องบต่อไม่เกิน 150.-/ครั้ง  2 หลอด/ปี)

งานกาชาดจะไปซื้อเครื่องสำอางมาตุนไว้ใช้ทุกปีค่ะ แต่ปีนี้ได้น้อยแต่ก็คงใช้ได้ประมาณ 7-8 เดือนค่ะ  ค่าใช้จ่ายนี้บวกเผื่อประมาณ 20-30% แล้วค่ะ จริงๆ ถูกกว่าที่เขียนอีกนะคะ
    หมายเหตุ : ค่าใช้จ่ายจะประมาณนี้เกือบทุกปีค่ะ อย่างนี้มา 5 ปีแล้ว (ปัจจุบันอายุขึ้นเลข 3มาหลายปีมากแล้วค่ะ)

อีกประมาณ 1000 จะกันเอาไว้เผื่ออยากได้อะไรเล็กๆ น้อยๆ  ค่ะ  

แล้วจะถ่ายรูปมารีวิวให้ดูนะคะ..*_*

ข้อเตือนใจ
    1. อย่าใจร้อนเห็นใครบอกว่าดีก็ซื้อกักตุนไว้ซะ   ประมาณว่าสินค้าจะหมดไปจากโลก ทั้งที่เครื่องสำอาง ยังกองอยู่ในตู้เต็มบ้าน บางชิ้นเคยใช้แค่ครั้งเดียว
    2. สินค้าแต่ละประเภทควรให้หมดที่ละอันไม่ต้องสำรองไว้เยอะมากเกินความจำเป็นนะคะ
    3. ของที่คนอื่นว่าดี๊..ดี เราใช้อาจแพ้ก็เป็นได้ ก่อนซื้ออะไรตัดสินใจทดสอบก่อนเสมอ ซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้เสียดายมากกกก  
    4. ก่อนซื้ออะไรใหม่ๆ เพิ่ม เช็คดูในตู้ก่อนว่ายังมีเหลืออยู่เปล่า  ถ้ามีให้ทยอยเอาอกมาใช้ให้หมดก่อนที่จะหมดอายุ  นึกถึงตอนที่เราอยากได้มันมา ก็ใช้มันให้คุ้มค่ากับที่ได้มา
    5. ของแพงไม่จำเป็นว่าจะดีและถูกกับเราเสมอไป
    6. การบำรุงควรบำรุงแบบต่อเนื่อง ไม่ใช่ ใช้ 1 วันเว้นไป 7 วัน
    7. การทาครีม ควรใช้ปริมาณเท่าเมล็ดถั่วเขียว (หากแรกๆ ไม่ชินก็ใช้สักขนาดไม่เกิน 2 เมล็ดถั๋วเขียว) การทาทีละปริมาณเยอะๆ ไม่ได้ทำให้ประสิทธิภาพของครีมดีขึ้น เปลืองเปล่าๆ  บางครั้งอาจทำให้เกิดการอุดตันและระคายเคือง ทำให้อักเสบ แพ้ หรือเกิดผลอื่นๆ ได้
    8. ควรทาครีมบำรุงตามขั้นตอนหลังจากที่ล้างหน้าและซับหน้าพอหมาดๆ ทันที  ประสิทธิภาพของครีมจะมากกว่าตอนทาปกติเยอะเลยคะ
    9. การทำอะไรสักอย่างกับผิวหน้าต้องเบาๆ มือที่สุด เช่น การซับหน้า การเช็ดหน้าด้วยโทเนอร์
    10. อยากใช้ของถูก +ลด ควรดูสถานที่ซื้อด้วย ดูวันหมดอายุด้วย  ส่วนตัวไม่เคยซื้อตามตลาดนัด เพราะไม่ชัวร์ (ขนาดใช้ของถูกๆ ยังเรื่องมากเลย )ก็ถ้ามันแพ้ มันไม่คุ้มค่ะ

แล้วจะมาโชว์แต่ละชิ้นให้ดูค่ะ  ไปถ่ายรูปก่อน

จากคุณ : apla - [ 16 พ.ค. 49 15:55:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป