CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ประสบการณ์ซื้อที่ ** น้ำหอมเจ๊เล้ง **

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนว่าจุ้นจ้านเองเป็นคนที่ใช้เครื่องสำอางได้ทุกระดับ ไม่เน้นแบรนด์ (บางทีเน้น) ไม่เน้นราคา (วาระอยู่ที่ความหนักของกระเป๋าตัง) ไม่เน้นแพ็คเกจ ไม่เน้นข่าวลือ (ได้ข่าวที่ไหน ไปที่นั้นฮ่ะ) ....

วันหนึ่งของต้นปี 2547 จะเป็นช่วงของเทศกาลแจกขวัญช่ายมะฮ่ะ  จุ้นจ้านก็ตระเตรียมสตุ้งสตางค์ตามจำนวนลูกค้าที่มีพระคุณเหนือหัวยิ่ง  อ่ะ.... พรุ่งนี้แล้วนี่น่าปีใหม่ วันนี้ต้องไปช็อปแล้วละ  ที่เดียวเท่านั้นที่เราว่าบ้าน **เจ๊ล้งเล้งฮ่ะ** พลันได้คิดก็ปู้น ปู้น ไป พร้อมกับสมศรี 422R  2 นาง  ตามประกอบ (ผู้เชียวชาญด้านกลิ่น)  พอถึงก็พุ้งพรวดไปเคาเตอร์น้ำหอมทันที  ตามประสาคนโสด วาจาก็ไถ่ถามสาระทุกข์สุขดิบของพนักงานขายชาย  : ขายดีป่ะฮ่ะปีใหม่  แหมคนเป็นหนอนขนาดนี้ สต็อกเกลี้ยงภายในวันเดียวสิ  อิอิ / ก็พอได้ครับพี่ ช่วงนี้ระบายของได้เร็วหน่อย  แต่พรุ่งนี้ผมไม่อยู่เคาเตอร์เจ๊เล้งน่ะครับ เพราะว่าต้องไปช่วยออฟฟิตตั้งเคาเตอร์เซลล์ลักษ์เอเชียที่ ชั้น 1 ตึกมณียา / เอ่ะ .... ยังไงกัน ตกลงน้ำหอมที่นี่มันยังไงกันแน่ ปลอมหรือแท้ 50 ๆ   วินาทีนั้นก็ตัดสินใจจะไม่ซื้อละ ไปซื้อที่มณียาดีกว่า ลดตั้ง 50-70% ขนาดนั้นต้องถูกแน่ ๆ แล้วก็ได้ของแท้ด้วย สบายใจหายกังวล  ว่าแล้วก็เดินเชิด ๆ หายไปกับกองเครื่องสำอาง (อู๊ยยย.. เยอะจริง ๆ ให้ตายสิ)

วันถัดมา มาโผล่ที่ตึกมณียาชั้น1 หน้าลิฟท์  โอ้........... แม่เจ้า คนหรือหน่ะ ตะคุ้ม ๆ กุ่ก ๆ กลัว ๆ กันใหญ่ เบียดเสียดกันสุดฤทธิ์  ดูวัยแล้วก็คนทำงานกันซ่ะส่วนใหญ่  เพศนั้นไม่ต้องถาม ผู้หฉิงหมด...  แล้วฉันจะสามารถหรือเนี้ยยย  (ไปคนเดียว สมศรี 422R ไปขัดหน้า ชิ)  ทันใดนั้นก็เห็นเจ้าพนักงานขายน้ำหอมที่เจ๊เล้ง ยืนก้ม ๆ เงย ๆ (อย่าคิดมาก) อ้าว...เหรอ อยู่จริง ๆ ด้วยหว่า  ขณะนั้นเองก็ส่งเสียงแอ๊ป ๆ  น้องจ๊ะ น้องจ๊ะ  พี่ไง  อิอิ เห็นฮ่ะ    อ้าว ... พี่มาถึงนี่เลยเหรอครับ / จ๊ะ... แนะนำหน่อยสิ อันไหนถูกจริง ลดจริง / นี่  นี่  โน่น  (ชี้เรื่อยเปื่อย - เซ็งจริง -เดี๋ยวเหอะ)   จุ้นจ้านใช้เวลาเลือกสรรอยู่ประมาณ 30 นาทีได้  จากที่ดู ๆ แล้วราคก็ใช้ได้ อาทิ กุดจี่... ห้างขาย 3,000 บาท ที่งานนี้ขาย 1,900 บาท แต่ก็อือ........อยากลองหาข่าวเองมั่ง  ให้แต่คนอื่นกรองให้  เอา ๆ ซื้อละกันแต่ซื้อไม่เยอะ 2 ขวด กุดจี่xx กับ CKxx แล้วก็ขอใบเสร็จ  ขอลำบากหน่อยเพราะงานนี้มันงานแจกข้าวสาก วุ่นวาย  แต่ก็ได้มาจนได้ หัวบริษัทลักษ์เอาเชีย

อีกไม่กี่วันต่อมาโผล่ที่เจ๊เล้งอีกรอบ (สมศรี 422R เกาะล้อมาด้วย)  ที่เดิมฮ่ะน้ำหอม  อ่ะ อ่ะ คนเดิม    วัสดีเจอกันอีกละ / ดีครับพี่ ..... ไถ่ถามสัพเพเหระ  แล้วก็ดูสินค้าที่วางขาย ขอดูกล่อง  ดูฉลาก ฯ แล้วก็แอบถาม....  นี่ถามจริง ตอบจริงน่ะ  คืนนี้เที่ยวกับพี่ป่ะ  เอ้ยยยย ไม่ใช่ อิอิ  /ถามว่า/  น้ำหอมที่ขายที่นี่หนะของจริง จริง ๆ เหรอ / พนักงานขายอมยิ้มหน่อย ๆ (น่ารักแบบอ้วน ๆ )  เฮอ เฮอ จริงสิครับ  ไม่จริงปานนี้โดนจับไปแล้ว  ผมหน่ะพนักงานของบริษัทน่ะครับ ไม่ใช่พนักงานของเจ๊เล้ง น้ำหอมทุก ๆ ขวดก็มาจากตัวแทน ฯ / เหรอ... แล้วทำไมมันถูกอ่ะ / สาเหตุมันก็มีหลายอย่างพี่  ผมก็ไม่ค่อยรู้มาก เพราะว่าไม่ใช่บัญชีบริษัท  แต่เท่าที่ขายมาแล้วรู้เลยคือ เจ๊เล้งแกบิดเงินสด บิดมาทีเป็นหลาย ๆ ร้อยขวด แตกต่างกับตามห้าง ฯ เขามีดิวจ่าย 2 - 3 เดือนบ้าง ไอ้ดิวนี่แหละเป็นตัวบวกเข้าไปในราคาสินค้า  แล้วที่สำคัญที่นี่ระบายของได้เร็วกว่าห้าง  เช่น ห้าง.. ขาย ขวดนี้ได้วันละ 1 ขวด แต่ที่นี่วันหนึ่งขายได้ 50 ขวดเงี้ยย ถ้าพี่เป็นบริษัทตัวแทน ฯ พี่อยากจะส่งของให้เจ๊เล้งไหมละ  เพราะว่าบริษัทตัวแทน ฯ เขาก็ต้องมีเป้ากับทางเมืองนอกเหมือนกัน  ยิ่งระบายสินค้าได้เยอะยิ่งเป็นเครดิต  ถ้าไม่ได้ตามเป็นปีละ พลอยจะทำให้บริษัทตัวแทน น หวั่น ๆ โดนยกเลิก  ไม่เห็นเหรอพี่วันก่อนยังเซลล์กันสนั่นที่ตึกมณียา ก็นั้นแหละปลายปีเป็นเรื่องปกติ ต้องระบายของเก่าออกให้ได้เยอะ / อ๋อ....เหรอ อือ......... เริ่ม  get ละ  แต่ก็ไม่ได้เชื่อซะทีเดียวฟัง ๆ ดู  กรองเองดีสุด  /  วันนี้พี่ซื้อเยอะเหมือนกันจะเอาไปเป็นของขวัญลูกค้าหน่ะ  ขอใบเสร็จได้ป่ะ / ได้ครับแต่ช้าหน่อยน่ะพี่ เพราะผมต้องขึ้นไปพิมพ์ข้างบน / ได้จ๊ะ (สุดหล่อ)  ทีนี้จุ้นจ้านก็เลือก เอานี่ เอาโน้น ตามประสา แต่เป็นที่น่าสังเกตุหน่อยหนึ่ง  ตัวเดียวกันกับที่ซื้อที่ตึกมณียาวันก่อน ที่นี่ถูกกว่าอีก  อย่าง กุดจี่xxซื้อมาด  1,900 บาท  ที่เจ๊เล๊งขาย 1,650 บาท ต่างกันเหมือนกันน่ะ  350 บาทแน่ะ  (นวดหน้าได้ 1 ครั้ง ที่ลาโมนพาต้าปิ่นเกล้าจ๊ะ)  ขนาดที่มณียาว่าลดตั้ง 50-70% แล้วน่ะ  เอาเหอะ... ชิ ไม่ใส่ใจ  พอเลือกได้ตามต้องการก็ไปเรื่อย ๆ เฉื่อย ๆ หาของกินไส้กรอกิอีสาน,เฉาก๋วยเจ้าประจำ,ร้านจอยเครื่องสำอาง อ่อ ที่นี่คนขายเป็นน้องเทือง เหมือนผู้หญิง (เค็มเขานิดหน่อย  มันสวย)  30 นาทีผ่านไป ก็ไปเอาของที่ฝากไว้พร้อมใบเสร็จ  พอได้ก็คลี่ดู  อือ.............. ใบเสร็จเหมือนวันก่อนเด่ะ ๆ  มีหัวบริษัทฯ รันหมายเลขใบกำกับภาษี    ถามอีกนิดหนึ่งสิ... แล้วทำไมคนชอบว่าที่นี่ขายน้ำหอมปลอมละ / ก็แหมพี่  เจ๊เล้งแต่ก่อนแกก็ขายของหนีภาษี  แต่มันก็นานนนแล้วน่ะเป็น 10 ปีได้แล้วมั่ง  ของอย่างงี้มันติดปาก ติดหูคน / แล้วน้ำหอมที่นี่ล็อตใหม่เลยป่ะ / จะบอกว่าใหม่กิ๊กเลยคงไม่ใช่หรอกพี่ ใหม่ ๆ เลย เขาเอาไปส่งห้าง ฯ ครับ  แต่ถามผมว่าใหม่ส่งห้างแล้วไง ?  ที่ใหม่ ๆ ส่งไปก็เอาไปเก็บไว้เป็นครึ่งปี หรือเต็มปี กว่าจะระบายออกหมด   ผมขายที่เจ๊เล้ง มันก็ไม่ใช่ของเก่าเป็นปีชนปีมาขายน่ะครับ เกรดก็เดียวกันกับที่ห้างนั้นแหละ แต่อาจล็อตอาจจะล๊อต 2 - 3 - 4 ของบริษัท  ไม่ต่างกันหรอก / เห็นบางคนเขาบอกว่าซื้อน้ำหอมที่นี้แล้วกลิ่นมันไม่ค่อยติด ก็เลยฟันธงว่าของปลอม / อันนี้ไม่มีความเห็นครับ บอกลำบาก แล้วแต่บุคคล น้ำของน้ำหอมพี่เคยสังเกตุป่ะ ยี่ห้อเดียวกัน  รุ่นเดียวกัน ไซค์เดียวกัน แต่ทำไมสีเข้ม จางไม่เหมือนกัน พี่ลองดูดี ๆ ตามเคาเตอร์ก็ได้ แต่มันก็ไม่เสมอไปหรอกคับ แต่ก็จะมี / แล้วเคาเตอร์ข้าง ๆ ทราบป่ะ ปลอมแท้ ? / ผมไม่รู้ครับพี่ คนละบริษัท แต่ก็ตัวแทนจำหน่ายนะครับ ไม่ใช่พนักงาน  /  จ๊ะขอบใจ ไว้วันหน้ามาใหม่ละกัน  กลับละ จุ๊บ จุ๊บ  (อันหลังนี่ทำจริงน่ะ)

ถึงบ้านก็เอาใบเสร็จที่ซื้อที่ตึกมณียา กับใบเสร็จที่เจ๊เล้งมาเทียบกัน  เหมือนฮ่ะ  ไม่รู้จะว่ายังไง............   สรุปของแท้ใช่ไหมฮ่ะ  แต่ก็ช่างเหอะจุ้นจ้าน ซื้อที่ความสะดวก  ไม่ชอบตามห้างพนักงาน FAKE ไป   แต่กรองเองก็ได้รู้เอง สบายใจดี  

อีกหนึ่งประสบการณ์นำมาเล่าสู่กันฟัง อาจจะซีเรียสหน่อยหนึ่ง แต่ประสบการณ์จริงที่เจอกับตัวเอง  ไม่ได้ฟังจากคนอื่นมาเล่า

ชิ ช่ะ เมื่อย...  ขึ้นห้องไปมาร์คหน้าดีกว่า

แก้ไขเมื่อ 17 พ.ค. 49 02:20:24

แก้ไขเมื่อ 17 พ.ค. 49 02:19:18

แก้ไขเมื่อ 17 พ.ค. 49 02:12:16

แก้ไขเมื่อ 17 พ.ค. 49 02:04:17

จากคุณ : น้องจุ้นจ้าน - [ 17 พ.ค. 49 02:03:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป