CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

>>>> วันนี้กะเทย จะมาสอนโภชนาการให้คุณสาวๆๆทั้งหลายฟังนะคะ <<<<

เห็นหลายคนถามบ่อย เรื่อง อาหาร ของกิน เช่น วุ้นเส้นอ้วนไหม มันทำมาจากถั่วนะ อาไรแบบนี้ วันนี้เลยจามาอธิบายให้ฟังนะคะ

ถั่วนี้ ไขมันสูงนะคะ ขอบอก

แล้วอาหารที่กินเข้าไปน่ะ ถ้าเปน พวก คาร์โบไฮเดรต แป้ง ข้าว น้ำตาล อะ ถ้าร่างกายใช้เหลือ ก็จะสะสมในรูปไขมันอยุ่ดีน่ะคะ แล้ว คาร์โบไฮเดรต กับ โปรตีนนะ ให้พลังงานพอๆๆกันค่ะ พวกที่ชอบ ไม่ทานเนือ้ๆๆ แล้วไปล่อ หนมปังนะ ไม่ผอมหรอกนะคะ

เวลาจากินอาไรก็หัดอ่านรอบๆกล่องก่อนน่ะคะ เค้าพิมมาให้อ่าน ไมได้มีไว้ประดับกล่องให้ดูสวยงาม

อ่านดูว่า แบ่งกินได้ กี่ครั้ง แล้วก็ดูว่าให้พลังงานเท่าไร

อีพลังงานที่มานบอกน่ะ คือ ต่อครั้งน่ะคะ ไม่ช่ายทั้งหมด

เช่น นางเลย์ ถุงใหญ่ บอกว่า ให้พลังงาน 160 ก็ไม่ได้แปลว่า "อ้ายยยยยยย กินหมดถุงให้ 160 เองหรอ เริดค่ะ กิน 2 ถุงเลย" ไม่ช่าย นะคะ ขอบอก อ่านด้วยว่า มานแบ่งกินได้กี่ครั้ง ถ้าเลย์ห่อใหญ่ จาบอกว่า 3 ครั้ง กินหมดถุงก็ คูณเข้าไปค่ะ 160 x 3 = ? โฮะๆๆๆ ไม่อยากจาคูณออกมาเลยช่ายมะค่ะ ว่าสวาปามเข้าไปตั้งกี่ Kcal

อ้อ เรื่องหน่อย Kcal กับ CAL คืออันเดียวกานน่ะคะ

คือ ถ้า CAL ตัวใหญ่ แปลว่า Kcal ค่ะ ไม่รุ้ทำไมของมันเหมือนกาน

ถ้าหากว่าของบางอย่างมานไม่ได้บอกว่า ให้พลังงานเท่าไร แล้วอยากรุ้ว่ามันอ้วนไหมก็ทำแบบนี้คะ

อ่านหรือคาดเดาดูว่า น้ำหนักประมานกี่ กรัม

ถ้ามีบอกส่วนผสมก็อ่านค่ะ ถ้าไม่มีก็เดาเอาอิอิอิ

แล้วแบ่งส่วนผสมออกเปน 2 อย่างคือ 1 คาร์โบไฮเดรต กับ ไขมัน รวมกัน 2 คือไขมันค่ะ

คิดออกมาว่า นนของส่วนที่เปน คาร์โบและโปรตีน กี่ กรัม แล้วเอา 4 คูณ

ส่วนไขมันเอา 9 คูณ ค่ะ
    เช่น คุณไปกินไก่ทอด แม่ค้าส้มตำหน้าปากซอยรสแซบ

สั่งไก่มาน่องนึง น้ามมันเยิ้ม หนังกรอบ กลิ่นหอมสุดริด

ก็ประมานเอาว่า ไก่ทอดชิ้นนั้น ประมานกี่ กรัม ( 1 ขีด = 100 กรัม ) อันนี้ยกตัวอย่างว่า 2 ขีด ( เอาส่วนสะโพกเลย อร่อย แผล่บๆๆ พูดแล้วอยากกิน ) ก็คิดแบ่งเปน % ( เราเคยอ่านเจอ ของทอดนี้ มีน้ามมัน 10 หรือ 20% ไม่รู้ จำไม่ได้แล้ว เราเลยคูณ 20 ไว้ก่อนละ กลัวอ้วน ) ก็ถ้าไก่ 2 ขีด ก็ 200 กรัม ช่ายมะคะ คิดเปน ไขมัน 20% ก็ 40 กรัม คูณ 9 ค้า เป็น 360 Kcal แล้วน้าค่ะ อิอิอิ แล้วเนื้อไก่อีก 160 คูณ 4 ค่ะ เป็น 640 Kcal รวมเปน 1000 Kcal เริดค่ะ ไก่ชิ้นเดียวล่อไป 1000 Kcal

( เราอาจจะผิดก็ได้ ไขมันอาจจะแค่ 10% ก็ได้อะ แต่เราคิดเปน20% แหละ เพราะจาได้ไม่อ้วน แล้วน้ำหนักไก่ส่วนตะโพก เราก็ไม่รุ้เหมือนกาน ว่ามานหนักกี่กรัม คุณแม่บ้านที่รุ้ ก็ลอง คำนวนเอาละกานน่ะค่ะ เราก็เดาๆๆ ให้มานอ้วนๆๆ ไว้น่ะค่ะ จาได้ไม่กล้ากิน อิอิ )

เรื่องต่อมา ค่ะ เรื่องผลไม้

เพื่อน > แกชั้นกินผลไม้ไรดี
    ชั้น > แตงโมไงแก
    เพื่อน > อ้ายไม่เอาหรอก หวานขนาดนั้นอ้วนจาตายไป
    ชั้น > DOK ไม่ต้อง แดก

อ้าย ล่อเล่นค่ะ อิอิอิ
    เรื่องนี้จาบอกว่า ผลไม้ที่คุณคิดว่าอ้วน จิงๆๆอาจจะไม่อ้วนเลยก็ได้นะ โฮะๆๆๆๆ

เช่นแตงโม รุ้กันรึป่าวว่าแตงโมทั้งลูก ยังให้พลังงานไม่ถึง 300 Kcal เลย
    ทำไมนะหรอค่ะ เพราะว่าเปนเป็นน้ำตาลไงค่ะ
    อ้าย!!! แล้วทำไม กินน้ำตาลแล้วไม่อ้วน???
    ก็เพราะว่า สังเกต ดูเนื้อแตงโม สิค่ะ มานจาเปนเนื้อหลวมๆๆ ข้างในมีแต่น้ำและน้ำตาล

แต่ผลไม้ที่เป็นเนื้อขาวๆ กินไปไม่มีรสชาตินั้นละ ตัวดีค่ะ ขอบอก เพราะ พวกพืช จะเอา น้ำตาลที่ได้จากการสังเคราะแสง มาเก็บไว้ในรูปแป้งไงค่ะ ฉะนั้นแป้งก็คือ น้ำตาลเวอร์ชั่น อัดแนน แบบน้ำตาลอัดเม็ด กันเลยทีเดียว

สรุป แตงโม มานเปน น้ำตาล บวกน้ำ กินแล้วอิ่ม ให้พลังงานน้อยมาก
    แต่พวก แป้งๆ เนื้อขาวๆ คือน้ำตาลที่อัดแน่น เยอะมากๆๆๆ แล้วไม่มีน้ามด้วย เปนแป้งล้วนๆผสมไฟเบอร์ ก็อ้วนสิค่ะ คำว่าอ้วนในที่นี้ คงไม่ช่ายอ้วนแบบ แป้งจากขนมปังหรอกน่ะคะ แต่ก็เปนการเทียบกันใน ผลไม้น่ะค่ะ

ตอนนีนึกออกแค่นี่ค่ะ ไว้นึกไรออก จาบอกอีกน่ะ อิอิ

ที่มาบอก นี้ด้วยความหวังดีน่ะค่ะ ผิดพลาดยังไงก็ sorry น่ะค่ะ หวังดีเพคะ โฮะๆๆๆๆ

กะเทยวิทยา เปนห่วงเปนใย

จากคุณ : สวย - [ 29 ก.ค. 49 17:07:39 A:58.9.44.157 X: TicketID:113163 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com