CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ใครทราบเรื่องอุปาทานหมู่บ้างครับ , Case study เรื่องกลุ่มเด็กให้การว่าถูกครูข่มขืน ...

มีกรณีศึกษา ในอเมริกา หรือแคนาดา นี้ละครับ

เมื่อหลายๆปีก่อน

ที่เด็กประถม ทั้งชั้น ให้การว่า ถูก ครูผู้ชาย ซึ่ง เป็นบุตรของ เจ้าของโรงเรียน(เป็น ครูเช่นกัน)

บังคับ ข่มขืน กระทำชำเรา กับเด็กทั้งห้อง

และทำต่างกรรม ต่างวาระกัน

คดีอื้อฉาวมาก

และ ครอบครัวเจ้าของโรงเรียนนี้ ต้องตกทุกข์ ลำบาก อยู่หลายๆปี

ต่อสู้กันทางศาล โดนเหยียดหยามประณาม

จนเวลาต่อมา  จิตแพทย์ พิสูจน์ได้ว่า  เด็ก ทั้งชั้น เกิด อุปาทานระบาด

มีเด็กคนหนึ่ง คิดเรื่องขึ้นมา ( ผมจำไม่ได้แน่แล้วว่ายังไง)  
    แล้วเด็ก ก็เล่าๆให้กันฟังไป ตามจิตนาการ

เด็กคนอื่นๆ ก็แข่งกันเล่าบ้าง , คนมาทีหลัง เรื่องจะโลดโผน มากขึ้นๆ

ตามแบบหนังฮอลลีวู้ด หรือตามแบบที่ตัวเอง คิดว่า เป็น

มีทั้งการกระทำวิตถารต่างๆ นานา

ซึ่ง สังคม ก็เชื่อเด็ก  , ไม่เชื่อ ครู

จน ทีมจิตแพทย์ พิสูจน์ได้ว่า เรื่องเริ่มจากจินตนาการ ของเด็กคนหนึ่ง

แล้ว คนอื่นๆ ก็ถูกชักจูง และคล้อยตาม

โดยการซักถาม แบบ Heading Question
    ของ นักจิตวิทยา ที่เชื่อว่า ครูผู้ชายข่มขืนกระทำชำเราเด็กจริง

ซึ่งตอนหลัง มาลำดับเหตุการณ์ แล้วพบว่า เป็นไปไม่ได้

และไม่มีหลักฐานทางวิทยาศาสตร์

เด็กๆ เล่าไปตามที่ตัวเองคิด

แต่ ผลเสียหาย ตกแก่ครอบครัวนั้น อย่างแสนสาหัส

...........

ผมไม่ทราบ ข้อมูลชัดเจน มีใครทราบบ้างหรือเปล่าครับ

รู้สึกจะเคยทำเป็นหนังมาฉาย ด้วย

ตอนหลัง ศาลตัดสินให้ ครูและครอบครัว พ้นผิด

.........

สงสัยจังครับ ว่าเหตุอือ้ฉาวที่เกิด ที่ โรงเรียนแห่งหนึ่ง ในกทม. ตอนนี้

จะเป็นอย่างไร

ฟังๆ ดูแล้ว มีหลายๆจุดที่ ไม่สมเหตุผล

แต่ผมไม่ได้ บอกว่า ใครไม่ผิด หรือใครผิดนะครับ

ถ้าครู ทำเลวจริงๆ ก็สมควร ต้องรับโทษ

...............

คงต้องหวังพึ่ง หลักฐาน  วิชาการ ทางนิติเวช/ นิติวิทยาศาสตร์

ถ้ามีหลักฐาน ทาง DNA ทาง คราบอสุจิ ฯลฯ

น่าจะ บอกได้ ในระดับหนึ่ง

การพบอวัยวะเพศ บวม , อักเสบ   อาจพบได้จากในชีวิตประจำวันก็ได้

( หรือ ไม่ ผมก็ไม่ทราบ นะครับ)

แต่ นักข่าวในทีวีต่างๆ และสังคม ก็พิพากษาลงโทษ ไปก่อนแล้ว ...

ขอบคุณ ครับ

;-)

จากคุณ : lexusman - [ 15 ส.ค. 49 18:14:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com