CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

คุณฟีบี้ค๊า...ขอรบกวนอีกแล้วคะ....^ ^"

ไม่ทราบว่าเรารู้สึกไปเองรึปล่าวคะ...คือรู้สึกว่าใช้กันแดดแบบเคมีแล้วหน้าดำขึ้นนะคะ (จะเป็นไปได้ไหมคะ แต่คิดว่าบริษัทผู้ผลิตเค้าไม่น่าผลิตขึ้นมาแล้วทำให้คนทาหน้าดำกว่าเดิม...)หรือจะเป็นส่วนผสมของ แอลกอฮอลล์ที่อยู่ในครีม(Alcoho denat.)คะ...คุณฟีบี้พอจะไขข้อข้องใจให้ได้ไหมคะ...(ขอบคุณมาล่วงหน้าคะ)

เลยอยากเปลี่ยนกันแดดเป็นแบบกายภาพนะคะ
    เลยเอาส่วนผสมของ 2 ยี่ห้อมาให้คุณฟีบี้ดู ว่าตัวไหนน่าจะกันแดดดีกว่ากันนะคะ....รบกวนด้วยนะคะ(เราผิวแพ้ง่ายด้วยคะ)

ตัวแรกคือ
    Active Ingredient: Titanium Dioxide.
    Other Ingredients: Water, Cyclopentasiloxane, Cyclomethicone, Aluminum Starch Octenylsuccinate, Polyglyceryl-3 Polydimethylsiloxyethyl Dimethicone, Alcohol Denat., Aluminum Hydraoxide, Stearic Acid, PEG-12 Dimethicone, Phenoxyethanol, Tocopheryl Acetate, Camellia Sinensis Leaf Extract, Fragrance, Disodium EDTA, Methylparaben, Propylene Glycol, Butylparaben, Ethylparaben, Propylparaben, Isobutylparaben

ส่วนตัวที่ 2 คะ

Active Ingredients: Zinc Oxide-7.5%, 2-Phenylbenzimidazole-5-Sulfonic Acid-5%, Titanium Dioxide-4.5%, Butyl Methoxydibenzoylmethane-3%, 3-(4-Methybenzylidene) Camphor-1%.

Other Ingredients: Deionized Water, Cyclomethicone, Triethanolamine, PVP Hexadecene Copolymer, Glyceryl Monolaurate, Ethylene-diamine-tetra-acetic Acid Sodium Salt, Tocopheryl Acetate.

เราข้องใจส่วนผสมตัวที่ 2 นะคะ คือเคยเข้าไปอ่านในweb คุณฟีบี้ พบว่าMethoxydibenzoylmethane คือ avobenzone ที่ต้องใช้ร่วมกับOctocrylene เพื่อใหกันแดดเสถียร...แต่ไม่เข้าใจว่าButyl Methoxydibenzoylmethane คือตัวเดียวกับMethoxydibenzoylmethane รึปล่าว คือถ้าเป็นตัวเดียวกัน ก็แสดงว่ากันแดดอันนี้ ไม่มีผลกันแดดได้จริงเลย เพราะavobenzone จะทำให้กันแดดตัวอื่นๆ เสื่อมสภาพไปหมด

เราเข้าใจอย่างนี้ นี่ถูกรึปล่าวคะ ถ้าผิดยังไงรบกวนคุณฟีบี้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ คือเราอยากได้ครีมกันแดดแบบกายภาพที่ spf สูงหน่อย แล้วก็ไม่เหนียวอะคะ

รบกวนคุณฟีบี้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากนะคะ ^^

จากคุณ : GiGaTu_Gaky - [ 26 ก.ย. 49 20:46:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com