CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ยาบำรุงตับ ล้างไต หน้าใสหน้าเด้ง รักษาครอบจักรวาล ภาค 1

ตามที่จั่วหัวข้อไว้เลยนะคะ จะค่อยๆเล่าทีละเรื่องค่ะ ทุกวันนี้ จะเห็นว่า มีผลิตภัณฑ์เสริมอาหารหลากหลายชนิด
    สมัยก่อนเรียกว่า อาหารเสริม แต่ที่เปลี่ยนชื่อเป็นผลิตภัณฑ์เสริมอาหารก็เพราะว่า...
    หากว่า ทุกๆคน ทานอาหารครบ 5 หมู่ ออกกำลังกาย พักผ่อนให้เพียงพอ
    พวกวิตามินบำรุง  หรือว่า สารสกัดโน่น ร้อยแปดพันล้านชนิด ก็ไม่จำเป็นเลยค่ะ
    ยกเว้นว่าเป็นคนที่ทานอาหารขาดๆเกินๆ อย่างแม้กระทั่งคนเขียน ก็ยังทานไม่ครบ 5 หมู่เลยค่ะ ฮา.....ก็มันยากจริงๆนะ  แถมอาหารที่เราทาน ยังแถมสารพิษอีกเพียบ ถั่วงอกก็ปนเปื้อนสารฟอกขาว เนื้อหมู ก็มีสารเร่งเนื้อแดง นั่นคือ ยาโรคหอบหืดนั่นเอง อาหารทะเล ก็แถมฟอร์มาลีนอีกต่างหาก ถั่วป่นที่ใส่ก๋วยเตี๊ยว ถ้าทิ้งไว้นานก็เป็นเชื้อรา Alfatoxin ข้าวซ้อมมือก็ไม่ได้กิน ขาดวิตามินบี เป็นโรคเหน็บชากันเยอะแยะ

นอกเรื่องอีกนิดค่ะ บทความที่เรากำลังจะเขียน อาจเป็นภาษาลูกทุ่งสักนิดนึงนะคะ เพราะคิดว่าภาษาวิชาการมีเยอะแล้ว
    เอาแบบลูกทุ่งๆนี่แหละ คุยกัน คนอ่านก็อ่านง่าย คนเขียนก็พิมพ์ง่ายดี

แต่คราวนี้จะยังไม่พูดถึงเรื่องวิตามินนะคะ  จะพูดถึง โฆษณา ยาร้อยแปดพันล้านครอบจักรวาล รักษาหายทุกโรคก่อนค่ะ
    เอาประเภทที่เอ่ยอ้างสรรพคุณเกินจริง แบบพบได้ทั่วไปตามชนบท หรือกระทั่งในตัวเมืองก็มี
    จุดประสงค์ก็เพื่อจะเผยแพร่ความรู้ให้ทุกๆคน จะได้ไม่ต้องตกเป็นเหยื่อของพวกเห็นแก่ได้อีกค่ะ

เอาละค่ะ เรื่องแรกที่จะพูดถึง คือ ยาล้างไตค่ะ

คุณหมอหลายๆท่าน ที่อยู่ตามชนบท หรือต่างจังหวัด ก็คงจะพบกันมาก
    คนไข้ประเภทที่ รับประทาน ยา “ ล้างไต” แล้วสุดท้าย ก็ได้โรคไต กับอีกสารพัดโรคตามมา
    เรามารู้จักกับไตกันก่อนดีกว่าค่ะ  ว่าไตคืออะไร หลังจากนั้น ก็จะแนะนำพระเอกตอนที่ 1 ให้ทุกๆคนรู้จักค่ะ เจ้ายาล้างไตนั่นเอง

จากคุณ : ลูกเป็ดขี้เกียจ - [ 2 ต.ค. 49 17:03:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com