Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถ้าผมเป็นคนดีเหมือนคุณเป็ด…เรื่องมันคงไม่เลวร้ายอย่างงี้ ตอน4 (จาจบจริงๆแล้วน้า ... เชื่อเหอะ)

ขอขึ้นกระทู้ใหม่เรยนะคร้าบ  หายไปซะนาน  ใครที่เพิ่งอ่านก็ไปที่
    ตอนหนึ่ง
    http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topic/L4756933/L4756933.html

ตอนสอง
    http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topic/L4795384/L4795384.html
    ละก้อ
    ตอนสาม
    http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topic/L4816446/L4816446.html

เอ่ออออ    ขอโทษนะคร้าบ  มาแต่สายเรย .........  ก็นาฬิกาปลุกเจ้ากรรมดัน ..... เอ่อ  ไม่ปลุก หรือ ปลุกแล้วเจ้าของไม่ตื่น ก็ไม่รู้  เอาเป็นว่ารีบต่อก่อนเลยนะคร้าบ  เดี๋ยวจาไปงานซ้อมรับปริญญาพี่ก่อน  
      ขอโทษทุกคนที่ให้รอมากมายคร้าบบ ..........  ผมเข้าใจคร้าบ ว่าการรอคอยมันทรมานมากแค่ไหน  โดยเฉพาะ รอแล้ว เค้าผิดนัดเนี่ย  ........ (อ้าว  ด่าตัวเองซะงั้น)

ต่อนะคร้าบ

แล้ว  ..........  ฤดูสอบก็ผ่านไปอย่างรวดเร็วครับ พร้อมกับฤดูฝนที่ค่อยๆซาลง  จนอากาศหนาวเริ่มมาแทนที   กับคนอื่นผมไม่รู้     แต่สำหรับคนที่ทำตัวบ้าเรียนอย่างผม        ในช่วงนั้นมันผ่านไปเร็วมากเลยทีเดียวครับ    ไม่รู้ว่าอะไรเกิดขึ้นบ้าง  วันๆก็เอาแต่เรียนๆๆๆๆๆๆๆ

จนร่างกายแห้งเหี่ยวเหมือนต้นไม้ขาดน้ำ .... ที่วันๆกินแต่ปุ๋ย   ที่ยังยืนต้นได้อยู่ด้วยอะไรก็ไม่รู้

แล้วก็ปิดเทอมอีกครั้ง....................
            ปิดเทอมครั้งนี้ ก็ผ่านไปรวดเร็วครับ ..... เวลาแต่ละวันหมดไปกับการเรียนพิเศษ อ่านหนังสือ เพื่อเตรียมสอบครั้งใหญ่ที่จะมาถึงในปลายปีนี้ .... เรียนไปเรียนมาจนสนุกกับมันครับ ...ก็ทำให้ไม่คิดอะไรดี...
    เอากับเค้าซี่

และปิดเทอมนี้เองครับ  ที่ทำให้ผมเริ่มยอมรับคำเสนอของพี่ต้น  ........ หลังจากที่โดนเกลี้ยกล่อมมานานแสนนาน     ผมตกลงครับ ที่จะไปติวที่กรุงเทพฯในช่วงปิดเทอมใหญ่ และ ไปสอบเข้า  ต.อ.ด.     โรงเรียนที่พี่ต้นว่าดีหนักหนา    ทั้งๆที่ไม่อยากไปเลยแม้แต่น้อย    และก็ไม่ยากเลยที่จะปฏิเสธ เพราะ ไอ้เรามันก็มีคนตามใจเยอะอยู่แล้ว           แต่ตอนนั้นไม่รู้เหมือนกันครับ ว่าอะไรทำให้การตัดสินใจนี้มันง่ายขึ้น   ไม่ยากลำบากเหมือนเก่า

คงไม่ใช่เพราะ ไอ้ขวดหรอกมั้งงงงง  ....แต่คงเป็นเพราะอนาคต ....  ผมหลอกตัวเองอีกแล้วใช่ไม้ครับ

เปิดเทอมแล้วครับ ...... ( เดินเรื่องเร็วสุดๆ  ก็ช่วงนี้รู้สึกเวลามันผ่านไปเร็วจริงๆนะครับ    ไม่มีอะไรที่ประทับใจติดอยู่ในความทรงจำเลย   คิดว่าไม่น่าเล่าด้วย  )

เทอมนี้ผมต้องเตรียมตัวไปแข่งเลข และ ก็ แข่งพูดอังกฤษ ม.ต้น ของโรงเรียน ....กลายเป็นมนุษย์บ้าเรียน  บ้ากิจกรรมวิชาการ อย่างเต็มตัว ..

ปิดเทอมไม่รู้มันไปทำอะไรบ้างครับ .......รู้แต่ว่า คงไม่ได้ไปบวชอีกหรอก  

จากปลายเทอมที่แล้วที่แค่เริ่มสังเกตว่ามันเปลี่ยนไป  

แต่เทอมนี้มันเปลี่ยนไปอย่างเห็นได้ชัดเลยอะครับ   ไม่รู้สิ  

จากเดิมที่ใส่เสื้อเรียบร้อยเข้าในกางเกง   .ทรงผมนักเรียนแบบถูกระเบียบ    ......... ..  ตอนนี้ปล่อยเสื้อนอกกางเกง ผมเผ้าไม่ตัด ไว้ยาวรุงรัง  ทำให้เส้นผมหยักศกของมันดูชัดเจนยิ่งขึ้น  
          หน้าตาที่เคยดูสะอาดสะอ้านดูเรียบร้อย   เดี๋ยวนี้ดูเถื่อนๆอะคับ  บอกไม่ถูก  แถมยังมีเล็กๆสิวประปราย มีไรหนวดเล็กๆไม่ยอมโกน    สงสัยจะเป็นหนุ่มเต็มตัวแล้วมั้ง เมิงอะ .......

อาจจะเป็นเพราะมันกลายเป็นสมาชิกพวกแก๊งนรกแล้วมั้ง ..... ทำให้หน้าตามันในสายตาเพื่อนๆดูเปลี่ยนไปด้วย  .....เรียกว่า เปลี่ยนภาพลักษณ์ไปซะสิ้น .....  เหมือนกับที่เค้าว่า ..... คบกับใครมักจะถูกเหมารวมว่าเป็นคนประเภทเดียวกันกับคนพวกนั้น     ความจริงตอนนั้นภายนอกแทบจะไม่ได้สนใจมันแล้วล่ะครับ   แต่ข้างในใจนี่ ไม่อยากให้มันไปคบไอ้พวกนั้นเลย  ให้ตายสิ
     แต่จะทำไงได้ล่ะคร้าบ  แล้วผมก็ไม่ใช่คนดีเหมือนคุณเป็ด ที่จะไปขอให้มันเลิกอบายมุข โดยใช้ความหล่อให้เป็นประโยชน์ (น่านนน.....)     แล้วอีกอย่าง  บอกไปตอนนี้ไม่รู้มันจะฟังรึเปล่า

ไม่รู้มันคิดยังไงกับผมแล้ว...........................

อย่างว่าอะครับ  ตอนนี้ผมกับมันเหมือนอยู่กันคนละโลก

เด็กหลังห้องเกเร แก๊งนรก  โดดเรียน กวนตีน  เป็นที่รังเกียจของเพื่อนๆ กับอาจารย์
    กับ
    ประธานห้อง  กลุ่มเด็กเรียน  ศิษย์โปรดอาจารย์  เกียรติบัตรเรียนดี  เป็นที่ชื่นชม  

มันต่างกันมากนะครับ  ต่างมากจนผมกลัวว่าวันหนึ่งมันจะกลายเป็นเส้นขนาน    มันคงจะแย่กว่าที่เป็นอยู่ทุกวันนี้อย่างแน่นอน  

ผม กลัวจริงๆ  

เดี๋ยวไปงานพี่  ก่อนนะคร้าบ  ป้าเร่งละ แล้วจะมาต่ออีกน้า  วันนี้

คำคม อ.ปิง

"ฉันได้เรียนรู้ว่า .........
    ไม่มีใครอกหักแล้วไม่เจ็บ  เหมือนถอนฟัน

แต่วันหนึ่ง ก็หาย  แต่หายแล้วจะเป็นยังไงต่อ ค่อยว่ากัน"

จากคุณ : naeo - [ 4 พ.ย. 49 11:35:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

> rs.pantip.com/games" target="_blank">GameRoom