Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เเจ้งเตือน.........!!! เเมลงสีดำ...มีกรดเคลือบตัว !!!!

เมื่อ 6 วันก่อนผมสังเกตุว่าที่เเขนเป็นผื่นเเดงๆ

คล้ายโดนตัวอะไรกัด เป็นทางยาวเลือนๆประมาณ2นิ้ว

ก็เอายาเเก้เเพ้เเมลง ทาลงไป+ไม่ได้สนใจอะไรมาก

เเต่อีก 3วันต่อมาเเผลกันเป็น เม็ดใสๆ บางเม็ดโตบ้าง

เล็กบ้าง   ญาติๆก็เลยฟันธงว่าเป็นเริมเเน่นอน

เป็นที่ต้นข้อมือขวา  + ขมับขวา(เจอทีหลัง)  

...พอวันที่ 4 กลับมาถึงบ้าน หลังจากไปเที่ยวมา 3วัน

ก็เลยใช้ยาที่ใช้รักษา เริม มาทาบริเวณที่เป็น...

ผมก็ไม่ได้คิดอะไรมาก พอมาวันที่ 5 คุณเเม่อยากพาไป

รพ. เเต่ผมก็ไม่ค่อยอยากไปเลย เพราะรู้โรคที่เป็นอยู่เเล้ว

พอไปถึง  หมอ บอกไม่ใช่เริม (เริมจะตุ่มเล็กกว่านี้)

=================================
    =================================

หมอบอก วัน 2วันมากนี้ อาการเเบบผมเจอเกือบ 10คน!!

มันเกิดจากเเมลง ชนิดหนึ่ง(ผมลืมชื่อ) ตัวเล็กๆ สีดำ

ตัวมันจะมีกรดเคลือบอยู่ พอมาเกาะที่ข้อมือ ผม

ผมก็เลยปัดทิ้ง (จำไม่ได้จิงๆ) ทำให้เเผลเป็นเส้นยาว

เหมือนคนที่โดน น้ำกรดสาด  

ส่วนที่ขมับขวา เป็นเพราะผมเอามือที่ปัดไป สัมผัสที่ขมับ

เลยเป็นการเเพร่กระจายกรด(ของมัน) โดยปริยาย

เพ่อนๆพี่ๆน้องๆ ก็ระวังไว้ละกันนะครับ

ถ้าผมไม่ไป หาหมอ ตอนนี้ก้คงใช้ยารักษาเริมทาไปเเล้ว

ตอนนี้ก้ได้ยามา กินหลังอาหาร +ทาบริเวณที่เป็น

เเมลงที่ว่า หมอบอกชื่อเป็น eng มา  

ใครรู้ / มีรูป / ชื่อไทย-eng / ก็ช่วยๆบอกต่อๆกันไปนะคับ

จากคุณ : billzeeo - [ 13 ธ.ค. 49 19:19:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom