Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

กระทู้เตือนใจสาวๆที่ชอบเขียนอายไลเนอร์จ้า

ขอเล่าให้ฟังเพื่อเป็นตัวอย่างนะคะสาวๆ

คือว่าเราเนี่ยติดเขียนอายไลเนอร์กับมาสคาร่ามากๆหลังๆนี่ชอบขนตาปลอมด้วยแล้วเวลาล้างอ่ะเราคิดว่าเราล้างสะอาดแล้วนะเอาที่ไว้เช็ดมาสคาร่าแบบกันน้ำเลยเช็ด 2 รอบ

ปกติเราเป็นคนที่เป็นตุ่มเหมือนสิวขึ้นตามเปลือกตาบ่อยแม่บอกว่าตอนเด็กๆก็เป็นเพราะน้ำเหลืองไม่ค่อยดีก็เลยไม่ได้เอะใจว่าอาจเป็นเพราะล้างอายไลเนอร์หรือมาสคาร่าไม่เกลี้ยง

แต่แล้วเหมือนสวรรค์แกล้ง

เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนมันก็เป็นอีกที่เปลือกตาบนด้านขวาก็ไม่ได้คิดอะไรกะว่าเดี๋ยวหายเองเหมือนทุกที มันไม่ใช่แค่นั้นค่ะมันใหญ่ขึ้นเรื่อยๆๆๆๆๆ 1 อาทิตย์ต่อมาก็ยังไม่หาย

สรุปไปหาหมอต้องเจาะหนองออกเพราะเป็นตากุ้งยิง แบบว่าใหญ่มากจนปิดลงมาครึ่งตาเลยนะคะ ตอนเจาะก็น่ากลัวมากๆหมอฉีดยาชาด้วยแล้วก็ขูดเอาหนองออก เจ็บตอนยาชาเนี่ยแหละค่ะ

ที่แย่กว่านั้น

พอตากุ้งยิงมันอักเสบมากๆทำให้ต่อมน้ำเหลืองตรงข้างหูเราตรงไรผมมันโตด้วยค่ะมันอักเสบไปด้วย ตอนแรกนึกว่าเป็นซีสซะแล้ว
    ตกใจมากๆ

คุยกับคุณหมอ

หมอบอกว่า

ตากุ้งยิงที่เราเป็นเนี่ยมีหลายสาเหตุแต่ว่าการล้างเครื่องสำอางค์ที่เราว่าหมดแล้วจริงๆมันไม่หมดค่ะพอมันสะสมมันก็จะเป็นเช่นเราแล้วหมอบอกว่าคนที่เคยเป็นแล้วมักจะมีโอกาสเป็นได้อีกเรื่อยๆ

เวลาเราเขียนอายไลเนอร์หรือมาสคาร่าเวลาเคืองตาเราก็จะจับๆมันด้วยมือแล้วทีนี้ตัวสารเคมีก็เข้าไปในตาเราไปสะสมความสกปรกเอาไว้

อีกอย่างตอนหลังๆชอบติดขนตาปลอมแล้วบางทีมันเคืองๆตาเราก็ใช้มือเนี่ยแหละไปจับๆมัน ยิ่งสกปรกไปใหญ่

วิธีที่ดีที่สุดนะคะ

คุณหมอแนะนำว่าเราควรเอาผ้าอุ่นประคบตาไว้แป็ปนึงแล้วเอาคัตต้อนบัตมาไล้ๆตามเปลือกตาค่ะเพื่อรีดสิ่งสกปรกและไขมันที่จะมาอุดตันออกนะคะ

หมอบอกว่าทำทุกวันได้ก็จะดีค่ะ

จบแล้วค่ะเรื่องของเรานอกจากจะเจ็บตัวแล้วยังไม่สวยอีกเกือบ 2 อาทิตย์ได้ยามากินเยอะเลย ทรมาณมากๆปิดตาอยู่ครึ่งวันหลังเจาะหนองออก

ตอนนี้เราก็ทำตามหมอบอกทุกวัน มันมีเป็นเหมือนคล้ายๆสิวเสี้ยนออกมาทางรูของขนตาด้วยนะคะ สงสัยเป็นพวกไขมันที่จะมาอุดตันแน่ๆ

ยังไงลองไปทำกันดูนะคะ

จากคุณ : beautilful_braces - [ 19 ธ.ค. 49 18:42:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom