Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

+-+-+-+ เปิดกรุ my makeup บ้าง : Foundation Review +-+-+-+

ขอลอง review makeup บ้างค่ะ ก็จะ review รองพื้น จากที่เราเคยใช้มาทั้งหมดละกันนะคะ ไว้วันหลังค่อยมี review makeup แบบอื่น ๆ ดูบ้างค่ะ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้ก่อนนะคะ ถ้ามีคำถามไรก็ทิ้งไว้ได้ค่ะ

ก่อนอื่น สภาพผิวเราเป็นผิวผสมค่ะ สีผิวก็ประมาณ Mac NC 25 yellow undertone ค่ะ

เริ่มจากตัวแรกที่ตอนนี้เป็น HG foundation สำหรับเราแล้วค่ะ นั่นก็คือ RMK liquid foundation นั่นเองค่ะ เรามีสองสีนะคะ คือ 102 กับ 103 สำหรับเรา 102 ตรงกับสีผิวเรามากค่ะ แต่ถ้าจะเอาครบ option แบบใช้ control color ใช้ base ที่ปรับให้หน้าสว่างขึ้น ก็ต้อง 103 ค่ะ
    coverage : sheer
    oil-control : no
    ราคา 16xx บาท
    ข้อดี : 1. เกลี่ยง่ายมากค่ะ ไม่จำเป็นต้องใช้แปรงเกลี่ย ใช้มือเกลี่ยเอาก็ได้แค่นี้ก็เนียน ง่ายมาก ๆ เลยค่ะ
        2. ใช้แล้วดูเป็นธรรมชาติมากค่ะ ไม่หนา ดูเหมือนผิวเรานี่ล่ะ แล้วพอใช้ครบ option ของ RMK จะได้ look glow แต่ก็ไม่ทำให้หน้ามันนะคะ
        3. ถึงจะไม่ใช่ oil-free foundation แต่เราพบว่า liquid foundation ของ RMK ไม่ได้ทำให้หน้ามันค่ะ สำหรับเราที่เป็นผิวผสมใช้ตัวนี้แล้วใช้แป้งฝุ่นที่ควบคุมความมันได้บ้าง (ตอนนี้ใช้แป้งฝุ่นของ RMK เองเลยค่ะ) แค่นี้ก็เพียงพอ  
       4. tone สีเหมาะกับ yellow undertone อย่างเรามากค่ะ
       5. ใช้แล้วสีไม่เปลี่ยน หน้าไม่หมองค่ะ
       6. เป็น foundation ที่ล้างออกง่ายที่สุดตั้งแต่ใช้มาค่ะ
    ข้อเสีย : 1. เป็นแค่ sheer coverage นะคะ ใครอยากจะปกปิดมาก ตัวนี้ไม่ช่วยค่ะ ถ้ามีสิว รอยสิว หรือรอยอะไรก็ต้องไปพึ่ง concealer ก่อน ตัวนี้เหมาะกับช่วงที่ผิวหน้าดีค่ะ
          2. มันไม่ได้คุมความมันนะคะ ถ้าผิวมันมาก อาจไม่ชอบตัวนี้
          3. package ถ้าเป็นหัวปั๊มจะดีมาก package ที่ใช้ทำให้บางทีเทออกมาเยอะเกิน ต้องคอยเทกลับไปคืน
         4. หาซื้อยากเหมือนกันนะ ถ้าไม่อยู่เมืองไทย
    สรุปแล้ว ตัวนี้เป็นตัวที่เราชอบที่สุดตอนนี้ค่ะ
    Rating 9/10

เอ่อ แก้จุดผิดกับเพิ่มเติมเยอะมากค่ะ

แก้ไขเมื่อ 04 ม.ค. 50 18:24:16

แก้ไขเมื่อ 04 ม.ค. 50 16:38:13

แก้ไขเมื่อ 04 ม.ค. 50 16:22:24

แก้ไขเมื่อ 04 ม.ค. 50 16:11:29

แก้ไขเมื่อ 04 ม.ค. 50 16:08:56

จากคุณ : vamos_ferrero - [ 4 ม.ค. 50 16:07:45 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom