Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มาแว้ว ... ด่านที่สาม ... มาลองทำแบบสำรวจ เช็คสภาพผิวเรากันเถอะ ... code วันนี้ P vs. N

วันนี้ขอใช้คำว่า มาแว้ว กระเค้ามั่ง ^___^" คงไม่ว่ากันนะ

ใครเพิ่งเข้ามา ... ไปด่านแรก และ ด่านที่สอง ก่อนนะ

ด่านแรก: http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topic/L5055413/L5055413.html
    ด่านสอง: http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topic/L5057750/L5057750.html

ทำสองด่านแรกเสร็จแล้วก็มาเริ่มทำด่านที่สามกัน

วันนี้มาดูกันว่า ผิวเราเป็น pigmented หรือ non-pigmented ก็มาดูกันว่า เรามีปัญหาเรื่องสิผิวกันบ้างรึเปล่า

แต่!!!

ก่อนเริ่มทำ ... วันนี้ไม่ธรรมดา ... มีเครื่องอำนวยความสะดวกในการบวกเลขให้ด้วยนะ สำหรับพวกขึ้เกียจบวกเลข ลองไปเล่นกันดูนะ ... แต่ถ้าไปทีละหลายๆ คน internet มันจะอืดเด้อ (internet บ้านเราเอง) ... ลองไปเล่นดู หัดทำเล่นน่ะ

ด่านแรก: http://phoebebuffay.homeip.net/skincare/questionnaire_p1.html
    ด่านสอง: http://phoebebuffay.homeip.net/skincare/questionnaire_p2.html
    ด่านสาม: http://phoebebuffay.homeip.net/skincare/questionnaire_p3.html

เอาเป็นว่า ใครจะเขียนใส่กระดาษ บวกเองก็ตามใจเลยค่ะ

เริ่มกันเลยตะ

1. ตอนสิวหายใหม่ๆ หรือเพิงแห้ง ... ส่วนใหญ่จะทิ้งสะเก็ดดำๆ หรือน้ำตาล หรือรอยจ้ำๆ ไว้รึเปล่า

ก. ไม่เคยเลย ... สิวหาย ก็หายไปเลย หน้าก็กลับมาใสเหมือนเดิม
    ข. ก็บางครั้ง ถ้าอาการหนักจริงๆ
    ค. ค่อนข้างบ่อยเหมือนกัน
    ง. ประจำเลยค่ะ ตอนนี้หน้าเป็นจุดด่างดำ เต็มไปหมดเลย ~>_<~

2. พอสิวแห้งตกสะเก็ด แล้วสะกิดมันออก รอยด่างดำ หรือน้ำตาลมันจะอยู่ติดหน้านานมั๊ย (กว่าจะจางหายไป)

ก. ส่วนใหญ่แล้ว พอเอาสะเก็ดออก ก็ใสเหมือนเดิมเลย ไม่มีรอยดำให้เห็น
    ข. ประมาณ 1 สัปดาห์เห็นจะได้
    ค. เกือบเดือนเลยค่ะ
    ง. โอย หลายเดือนกว่าจะหาย

3. สำหรับคนที่ใช้ยาคุม หรือคนท้อง หรือกินยาที่เกี่ยวข้องกับ hormone พวกนี้ ... ช่วงระหว่างที่ใช้ยา หรือระหว่างท้อง ผิวหน้ามีพวกจุดด่างดำ กระ ฝ้า หรือเล่า

ก. ไม่มีเลยค่ะ หน้าใสมาก
    ข. มีเหมือนกันนะ จุดเดียวเอง
    ค. มีนิดหน่อย ค่ะ
    ง. เยอะมากๆ เลยค่ะ เต็มไปหมด
    จ. สำหรับคนที่ไม่เคยใช้ยาพวกนี้ หรือผู้ชายก็เลือกข้อนี้เลยค่ะ

4. มีจุดด่างดำ รวมไปถึงพวกกระ ตามบริเวณแถวๆ ริมฝีปากด้านบน หรือบริเวณแก้มบ้างรึเปล่า (รวมไปถึงคนที่เคยมีแต่ตอนนี้เอาออกไปแล้วด้วยนะคะ)

ก. ไม่มีเลยค่ะ
    ข. ไม่แน่ใจเหมือนกัน ไม่เคยได้สังเกตซักที
    ค. มีค่ะ (เคยมีค่ะ) แต่ถ้าไม่จ้องดีๆ ก็ไม่เห็น
    ง. มีค่ะ (เคยมีค่ะ) มองเห็นชัดเจนมาก

5. เวลาตากแดด จุดด่างดำบนใบหน้าดูเข้มขี้น (แย่ลง) รึเปล่า

ก. ก็บอกแล้วว่าเค้าไม่มีจุดด่างดำไง ไม่ฟังกันมั่งเลย"
    ข. ไม่แน่ใจเหมือนกันจ้า (ไม่ได้สังเกตุซักที)
    ค. ก็มีบ้างนะคะ
    ง. เป็นตลอดเลยค่ะ ตากแดดเป็นไม่ได้
    จ. ปกติโบ๊ะ sunscreen ตลอดเลย ก็เลยไม่มีปัญหาพวกนี้ (แต่หากเหตุผลที่ทา sunscreen เพราะถ้าไม่ทาแล้วมันจะเกิดอาการ ค. หรือ ง. ก็ให้เลือก ค. หรือ ง. แทนนะ)

6. ใครเคยไปตรวจสภาพผิวแล้ว ผลออกมาว่าเป็นฝ้า บ้างรึเปล่า

ก. ไม่เคยเป็นฝ้าเลยค่ะ
    ข. เคยเป็นครั้งนึง แต่หายไปแล้ว
    ค. ตอนนี้ก็เป็นค่ะ แต่ก็ไม่รุนแรงมาก
    ง. เป็นค่ะ เยอะด้วย
    จ. ไม่ทราบค่ะ ไม่เคยไปตรวจ

7. เคยมี หรือมี พวกกระ หรือจุดๆ สีน้ำตาลเล็กๆ ตามใบหน้า หน้าอก หลัง และแขนรึเปล่า

ก. ไม่เคยมี และตอนนี้ก็ไม่มีค่ะ
    ข. มี (เคยมี) กับเค้าเหมือนกันแต่ก็ไม่มาก (ประมาณ 1-5 จุด)
    ค. มี (เคยมี) เยอะใช้ได้ค่ะ (ประมาณ 6-15 จุด)
    ง. โอย เยอะกว่าดาวบนท้องฟ้าอีก ไม่อยากจะนับ

8. หากจู่ๆ ก็ไปตากแดดแรง (ไม่ได้ตากแดดมาหลายเดือน) ผิวจะเป็นยังไง

ก. ทั้งแสบ ทั้งไหม้ค่ะ แต่ก็ไม่ได้ทำให้ดำหรือคล้ำลง
    ข. โอย ทั้งแสบ ทั้งไหม้ ทั้งดำ ... เซ็ง
    ค. ไม่แสบ ไม่ไหม้ แค่ดำเฉยๆ
    ง. ปกติเป็นคนผิวคล้ำมากอยู่แล้ว เลยดูไม่ออกว่าดำขึ้นบ้างรึเปล่า (ถ้าไม่ได้ไปตากแดดเลย ... ลองนึกถึงตอนเด็กๆ วิ่งเล่นกลางแจ้ง หรือตอนกีฬาสีดูนะคะ)

9. สภาพผิวเป็นยังไงเมื่อตากแดดติดต่อกันหลายๆ วัน

ก. อาการหนักมาก ถึงกับไหม้แล้วพุพองเลยค่ะ แต่ผิวก็ไม่ได้ดำลงค่ะ
    ข. ก็แค่ผิวดำขึ้นเล็กน้อยค่ะ
    ค. ผิวคล้ำอยู่แล้ว ก็บอกยากอีกแหล่ะค่ะ ไม่รู้ดำขึ้นอีกรึเปล่า
    ง. ไม่แน่ใจค่ะ (ก่อนตอบข้อนี้ก็ขอให้ลองนึกอีก ตอนกีฬาสีก็ได้นะคะ ตากแดดนานๆ หลายๆ วันแล้วเป็นไงบ้าง ... แต่ถ้าไม่ทราบจริงๆ ก็ค่อยเลือกข้อนี้)

10. การตากแดดทำให้เป็นกระ หรือทำให้จำนวนกระเพิ่มขึ้นรึเปล่า

ก. จะให้บอกกี่ที่ว่าผิวใส ไม่มีกระ ไงล่ะ
    ข. ก็มีเหมือนกัน แต่ไม่มาก แค่สองสามจุดค่ะ
    ค. ก็ตากแดดทีไรก็ได้กระทุกทีไป แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไรค่ะ
    ง. ผิวคล้ำมากค่ะ เพ่งแล้วนะ แต่ก็ไม่เห็นกระเลย (ไม่แน่ใจว่ามันใช่กระรึเปล่า)
    จ. หนูไม่ยอมให้ผิวตากแดดเลยแม้แต่ครั้งเดียว ถ้าจำเป็นก็ฉาบกันแดดไว้หนาเตอะเลยค่ะ

11. พ่อกับแม่ของคุณ ของมีกระบนใบหน้าบ้างรึเปล่า ถ้ามีแล้วมีมากรึเปล่า

ก. ทั้งสองท่านก็หน้าใส ค่ะ ไม่มีกระบนใบหน้าเลย
    ข. ก็มีบ้างเหมือนกัน แต่ก็ไม่กี่จุดค่ะ
    ค. ก็ค่อนข้างเยอะ แต่แค่บนใบหน้านะคะ
    ง. เยอะมากๆ ค่ะ ทั้งหน้า คอ แขน หลัง หน้าอก เต็มไปหมด
    จ. ไม่แน่ใจ ดูยากจริงๆ

12. มีผมสีอะไรกันเอย (สีธรรมชาตินะตัวเอง)

ก. บลอนด์ เค่อะ
    ข. น้ำตาลค่ะ
    ค. ดำสนิท
    จ. ผมแดงเชียว ยังกะนิโคลเลยค่ะ

13. คุณเอง หรือคนในครอบครัว เคยเป็น หรือเป็นมะเร็งผิวหนังบ้างรึเปล่า

ก. ไม่มีเลยค่ะ
    ข. มี 1 คน ในครอบครั้ว ที่เป็น (เคยเป็น) แต่หนูไม่เป็นนะคะ
    ค. มีมากกว่า 1 คนในครอบครัว ที่เป็น (เคยเป็น) แต่หนูไม่เป็น (ยังไม่เป็น)
    ง. เป็น (เคยเป็น) ค่ะ เจอะกับตัวเองมาแล้วค่ะ
    จ. ไม่แน่ใจเหมือนกัน

เริ่มทำกันเลยนะ

*** แก้ข้อ 5 กับ 6 มันดันมี ง. 2 ตัว (แก้เป็น ง. กับ จ.) ***

แก้ไขเมื่อ 19 ม.ค. 50 09:49:09

จากคุณ : Phoebe Buffay - [ 19 ม.ค. 50 09:11:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom