Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มีปัญหาหนักอกเกี่ยวกับเรื่องโรคไวรัสตับอักเสบบีครับ วอนช่วยตอบให้ทีครับ

คือตอนนี้ผมหางานอยุ่และเผอิญได้ที่ดังๆมากๆที่หนึ่ง
    แต่ตอนตรวจร่างกายผมดันประสบปัญหาว่าผมเจอผลว่า
    เป็นไวรัสตับอีกเสบบี ผมช็อคมากเลย เพราะผมหางานมานานและนี่ผมก็พึ่งได้และดูท่าทางบริษัทคงไม่เอาชัวร์ๆ

ตัวผมเองไม่สามารถหาคำตอบได้ ผมลองถามคุณหมอที่
    ผมไปตรวจมาท่านเหมือนจะไม่มีเวลาคุยกับผมเลย
    ไม่พยายามอธิบายอะไร ต้องรอให้ผมซักอย่างเดียว
    ผมไม่รุ้ว่าโรงพยาบาลใหญ่ๆ เป็นแบบนี้เหมือนกันมั้ย

ตัวผมเสียดายมากถ้าไม่ได้ที่นี่ แต่ยังไม่ร้ายแรงเท่า
    ถ้าผมเป็นโรคนี้ ผมคงหมดโอกาสที่จะเข้าบริษัทใหญ่ๆ
    ได้โดยปริยาย เพราะที่บริษัทเขาคงไม่เอาคนที่มีโรคเข้าไปทำงานด้วย รู้สึกท้อเหลือเกินครับ เพราะหมอบอกว่าไม่มีทางหายขาด แต่พอผมมาเซิจหาข้อมูลตาม
    Internet บอกว่าสามารถหายได้ ทำให้ผมมีความหวังขึ้นมาอีกนิด แต่ก็ไม่รุ้ว่าข้อมูลมันเท็จจริงประการใด ผมเลย
    อยากจะถามดังนี้ครับ

ผลตรวจเลือดของผม ผมตรวจ
    HBS-AG เป็น Positive
    ส่วนค่า
    SGOT
    SGPT
    ทั้ง 2 ค่านี้มีค่าต่ำกว่า 30
    แล้วทางหมอที่โรงบาลบอกว่าผมเป็น พาหะไม่สามารถรักษาให้หายได้ ทำให้ผมมีคำถามดังนี้

1.เท่าที่ผมไปอ่านข้อมูลมาดู รุ้สึกว่าถ้าจะตรวจอย่างจริงจัง
    นี่จะต้องตรวจค่า Anti-HBc Anit-HBs anti Ig ด้วยหรือปล่าวครับ

2.จากผลของผมนี่สามรถสรุปได้มั้ยครับ ว่า เป็นแค่พาหะหรือ มากกว่านั้น หรือเป็นอย่างอื่น

3.ผมได้ยินมาว่ามันสามรถหายเองจิงมั้ยครับ

4.จากข้อ 3 คือ ถ้าหายเองนี่ต้องเป้นระยะเวลากี่เดือนหลังรับเชื้อเข้าไปหรอครับ เพราะผมได้ยินมา บางคน 3 เดือนมาตรวจอีกทีไม่เจอ

5.จากข้อ 4 นี่ถ้าเป้นพาหะ ไม่สามรถรักษาให้หายขาดได้ใช่มั้ยครับ ไม่ว่าจะทางไหนก็ตามใช่มั้ยคับ

6.แล้วจะรู้ได้ไงครับว่าเราเป้นมานานแค่ไหนแล้ว
    ผมถามหมอหมอบอกว่าตอบไม่ได้ครับ -*-

7.แล้วจะวินิจฉัยจากตรงไหนว่า เราเป็น เฉียบพลัน เรื้อรัง
    หรือ พาหะครับ

ไม่ทราบว่าผมถามมากเกินไปหรือปล่าว แต่ผมไม่รุ้จะทำยังไงดี ถ้ารักษาให้หายขาดไม่ได้ อนาคตผมคงเหลือทางเลือกอีกไม่กี่ทางให้เดือน

ยังไงก็ตามผมก็ขอขอบคุณทุกท่านที่มีเมตตามตอบให้นะครับ

จากคุณ : HelpPlease - [ 26 เม.ย. 50 23:00:49 A:124.120.128.202 X: TicketID:124634 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom