Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ไปทำงานเป็นวันที่สามก็โดนดุจนร้องไห้ขอถาม+ระบายหน่อยคะ

วันนี้ไปทำงานเป็นเลขาวันที่สาม หนูก็ทำเอกสารผิดแล้วก็โดนเจ้านายดุจนต้องไปร้องไห้ในห้องน้ำพอออกมาก็เจอเจ้านายอีกเขาก็มองแบบแปลกๆจะว่าสงสารก็ไม่ใช่ ไม่พอใจก็ไม่เชิง บอกไม่ถูก

ตอนนี้เริ่มถามตัวเองว่ามาทำงานอะไรเพื่ออะไร

เพื่อพ่อกับแม่ก็ไม่ใช่เงินเดือนที่หนูได้ไม่มีผลอะไรเลยกับฐานะ ความเป็นอยู่ของที่บ้าน ถ้าจะบอกว่าให้ทำงานเพื่อลดภาระที่บ้านก็คงไม่ใช่

เพื่ออนาคตก็ไม่ใช่อีกกับแฟนก็เคยคุยกันว่าถ้าแต่งงานกันหนูก็คงจะอยู่บ้านเลี้ยงลูก แฟนเองที่บ้านก็เตรียมเปิดกิจการเล็กๆให้หลังเรียนจบ จะบอกว่าให้ทำงานเพื่อเก็บเงินก็ไม่ใช่อีก

เพื่อความก้าวหน้าก็ไม่ใช่ อีกปีสองปีก็ตั้งใจจะเรียนต่ออยู่แล้วต่อให้ฟลุคได้เลื่อนเงินเดือนหรือตำแหน่งก็เท่านั้น

เพื่อเอาความรู้ที่เรียนมามาใช้ก็ไม่ใช่อีกงานที่ทำไม่ได้มีอะไรใกล้เคียงเลย

เบื่อ เซ็ง สับสน โกรธตัวเอง สงสารตัวเอง  รู้สึกไม่พร้อมไม่อยากจะทำงานเลย งานที่ทำจะว่าสบายก็สบาย แต่ไม่รู้สิ อยู่กับเจ้านายแค่สองคน เหงา ไม่มีเพื่อน เมื่อวานก็ต้องไปทานข้าวคนเดียวในรอบห้าปีได้มั้ง  โดนดุจนร้องไห้ก็ไม่มีใครปลอบ  งานก็ไม่เห็นสนุกเหมือนที่คิด เจ้านายก็ไม่เห็นใจดีเหมือนในละครเลย

ตอนนี้อยากกลับบ้านๆๆๆอย่างเดียว  ไม่อยากทำอะไรแล้ว

ขอถามพี่ๆว่า

-ถ้าพี่ๆเป็นเจ้านายหนูแล้วดุหนูจนหนูร้องไห้ (โดยที่คิดว่าไม่ได้ดุถึงขนาดที่ควรจะร้อง) พี่ๆจะรู้สึกยังไงคะ

-ถ้าพี่ๆเป็นหนูจะสร้างแรงจูงใจให้ตัวเองที่จะทำงานต่ออย่างไร ยอมรับว่าตอนนี้ไม่มีแรงจูงใจอะไรเลย มีแต่คำถามกับตัวเองว่า ทำไปเพื่ออะไร

แล้วหลังจากนั้นสักพักเจ้านายก็เรียกหนูไปที่ห้องสั่งงานนิดหน่อยแล้วก็ถามว่า

เป็นลูกคนเดียวหรือเปล่า ,ถ้าให้พี่เดาที่บ้านน่าจะฐานะดีใช่ไหม , พ่อแม่รักมากใช่ไหม (หนูก็ก้มหน้าตอบ คะๆๆ อย่างเดียว) แล้วเจ้านายก็ถอนหายใจยาวๆแล้วก็หัวเราะเบาๆ

ขอถามอีกข้อว่า

หนูไม่เข้าใจว่าเจ้านายเขาถาม+ถอนหายใจแปลว่าอะไร ถามเพื่อที่จะพยายามเข้าใจหนูแล้วก็ดุน้อยลง หรือ เพื่อที่จะโหดกับหนูให้มากกว่านี้ หรือถามเล่นๆไปยังงั้น    

ถ้าให้หนูโดนดุแบบนี้ทุกวัน หนูคงทนไม่ไหว จะว่าหนูอ่อนแอก็ได้ แต่ยังไงละพ่อกับแม่เลี้ยงหนูมาให้เป็นเด็กอ่อนหวาน เรียบร้อย เชื่อฟัง ไม่ได้เลี้ยงให้อดทน เข้มแข็ง  หนูกลัวคนดุ หนูกลัวคนเสียงดัง แล้วก็ทนรองรับอารมณ์คนอื่นบ่อยๆไม่ไหว ถ้าให้หนูทำงานไปร้องไห้ไปทุกวันแบบวันนี้หนูคงทนไม่ไหวนะคะ

จากคุณ : น้องผิง - [ 3 เม.ย. 51 10:24:13 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom