Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[กระทู้หดหู่] มีคนรักเรามากมายแต่ไม่มีคนที่เรารัก...

ช่วงนี้ รู้สึกว่า จิตใจหดหู่มาก...

ปัญหาของผมคือ รู้สึกเหงาท่ามกลางผู้คนมากมาย มีผู้คนมากมายอยู่รอบกายเรา มีคนที่รักเรา แต่เราไม่รักใครเลย...

ไม่รักใครเลยจริงๆครับ กับแม่ (ปัจจุบันผมเหลือแต่แม่ พ่อเสียไปแล้ว) ผมก็รู้สึกว่าท่านมีบุญคุณมากที่ให้ชีวิต เลี้ยงดูจนเราเติบใหญ่ ถ้าอะไรที่ทำให้ท่านสบายใจก็อยากทำ อยากให้ท่านไม่ต้องเหนื่อยอีก...

แม่ก็ภูมิใจในตัวผมมาก เพราะผมทำตัวดี เรียนดี ไม่สร้างปัญหา ท่านเอาเรื่องผมไปคุยให้คนอื่นๆฟังเสมอ

แต่ถ้าถามว่ารักแม่หรือไม่ ก็ตอบไม่ได้ ปีนึงก็เจอกันครั้งหนึ่ง บางครั้งก็นานกว่านั้น...กระนั้น ผมก็ไม่ค่อยคิดถึงแม่ เวลาเจอแม่ก็ดีใจอยู่ชั่วคราว ไม่พ้นวันก็เริ่มเบื่อภายใต้สีหน้าไม่แสดงอารมณ์ อยากกลับบ้านของตัวเอง...

กับญาติๆ รู้สึกไม่ผูกพันกับใครเลย ทั้งๆที่เราไม่ได้มีปัญหากับญาติคนไหน แต่เวลาเจอญาติ ผมจะรู้สึกเฉยๆ ไม่ได้รักไม่ได้ชัง แต่เบื่อ...ไม่อยากเจอ

ผมคิดว่าที่ผมไม่ผูกพันกับญาติเลยเป็นเพราะ...ตอนเด็กๆเรารู้สึกว่า ญาติๆเขารักใคร่กลมเกลียวกันดี แต่พอโตขึ้นได้รู้ความจริงว่า ญาติบางคนเขาเกลียดกัน บางคนเห็นแก่ตัว บางคนใจแคบ แต่ซ่อนอยู่หน้ากากยิ้มเข้าหากัน เลยรู้สึกผิดหวังมั้งครับ

ด้านสังคมอื่นๆ ผมเป็นคนที่เรียกได้ว่าค่อนข้างประสบความสำเร็จในชีวิตครับ

เป็นคนดีของสังคม เรียนในคณะที่มีชื่อเสียง จบมาด้วยผลการเรียนเกียรตินิยมอันดับหนึ่ง
    ระหว่างเรียนก็ทำกิจกรรม ขยันเรียน ชอบติวให้เพื่อน มีเพื่อนที่รักและห่วงใยเรามากมาย
    แต่ก็ไม่มีใครอยู่ในหัวใจเราเลย เราเจอหน้ากัน เรายิ้มให้กัน ทำสิ่งดีๆให้กัน...แล้วก็จากกัน

ปัจจุบัน ก็ได้ทำงานที่ตัวเองและเป็นงานที่มีเกียรติ แม้เงินเดือนจะไม่มากนัก เพื่อนร่วมงานก็ดีครับ...

เรียนจบแล้ว ได้ติดต่อกับเพื่อนๆบ้าง ก็ยังรู้สึกว่าเพื่อนก็ยังคงรู้สึกดีกับเรา หลายๆคนอยากเห็นเราประสบความสำเร็จในชีวิต

แต่ทำไม ผมไม่รักใครเลย...ตั้งแต่เกิดมา ก็ไม่เคยมีแฟนเลย (มีคนเพียรถามบ่อยๆ ก็ไม่รู้จะตอบอย่างไร)
    ช่วงวันหยุด (อย่างเช่น สงกรานต์นี้แหละ) ก็มักมีคนชวนไปเที่ยว ถามว่าทำไมไม่กลับบ้าน ญาติบางคนก็ชวนไปบ้านเขา แต่รู้สึกว่าไปที่ไหนก็ล้วนไร้แก่นสาร ไปแล้วเดี๋ยวก็พาลเบื่อทุกครั้ง ต้องทนๆอยู่จนถึงวันที่กลับบ้านตนเอง

แล้วพออยู่คนเดียวก็ต้องรู้สึกเหงาอีก...เหงา แล้วก็ไม่รู้ต้องทำอย่างไร

ผมเป็นอะไรไปครับ มีใครเป็นอย่างผมบ้างไหม

บางครั้งรู้สึกอยากจากโลกนี้ไป แต่ดูไม่มีเหตุผลอะไรเลย...เคยเขียนบนกระดาษเตือนใจไว้ว่า "ยังมีคนที่รักเรา" แต่ชีวิตที่ไม่รักใครเลย จะทนอยู่ได้นานแค่ไหนนะ

จากคุณ : ถอด log in มาตั้งกระทู้ - [ วันมหาสงกรานต์ (13) 19:50:43 A:119.42.71.120 X: TicketID:162600 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom