Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถามเรื่องระบบรักษาการทรงตัวของคนเราที่อยู่ภายในหูหน่อยครับ

ผมกำลังไม่แน่ใจเกี่ยวระบบรักษาการทรงตัวในหูของคนเราเพราะเรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนของผมมีน้องชายคนหนึ่ง มีอาการผิดปกติคือ บางวันอยู่ดีๆก็มีอาการมึนศรีษะ ทานข้าวไม่ได้(ซึ่งตรวจพบภายหลังเจอเนื้องอกในสมองและกำลังจะผ่าตัดระหว่างปลายเดือนพ.ค.ถึงต้นเดือนมิย. 51)
      ซึ่งก่อนหน้าที่จะตรวจพบนั้นเพื่อนพาน้องชายเขาไปหาหมอมาหลายที่แล้วมีอยู่ที่หนึ่งหมอคุยกับเพื่อนผมว่า ในหูขอคนเรานั้นจะมีระบบรักษาการทรงตัว เรียกเป็นภาษาชาวบ้านว่าน้ำในหู ซึ่งจริงๆแล้วไม่ใช่น้ำแต่เป็นแคลเซียม
      แต่ความรู้เดิมสมัยที่ผมเรียนอยู่ ผมจำได้ว่ามีอาจารย์ท่านหนึ่งเล่าให้ผมฟังว่าระบบรักษาการทรงตัวของคนเราอยู่ในหู ซึ่งจะมีน้ำอยู่ชนิดนึง(ซึ่งผมจำได้ลางๆว่าอะไร เนียๆ เนี้ยล่ะครับ)ซึ่งเป็นของเหลวทำหน้าที่รักษาการทรงตัวไม่ให้ล้มเช่น คนเราถ้าดื่มสุราเข้าไป แอลกอฮอล์จะทำให้น้ำที่ว่าเนี้ยผิดปกติเป็นสาเหตุให้คนเมาเดินไม่ตรงทาง
      ด้วยความไม่มั่นใจ ผมจึงหาข้อมูลในอิเตอร์เน็ตเพิ่มเติมได้ความว่า โรค มีเนีย (จะเห็นได้ว่าชื่อใกล้เคียงกับที่ผมจำได้) เกิดจากความดันน้ำในหูชั้นในที่เรียกว่า Endolymph ทำให้การทรงตัวของร่างกายผิดปกติ ซึ่ง Endolymp มีแร่ธาตุที่สำคัญคือ โปแตสเซียม
      ดังที่กล่าวมาทั้งหมด ผมขอถามว่า
      1. สิ่งที่รักษาการทรงตัวของร่างกายคนเราเป็นของเหลวใช่ไหมครับ
      2. แล้วในส่วนของแคลเซียมตามที่เพื่อนผมบอกมาเนี้ย มีอยูจริงไหม แล้วทำหน้าที่อย่างไร
      3. ช่วยบอกถึงระบบรักษาการทรงตัวอื่นเพื่อเป็นความรู้หน่อยครับ

จากคุณ : npn - [ วันวิสาขบูชา 01:09:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom