Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เพื่อนๆ เป็นกันมั้ยครับ เรื่องของคนรอบตัว ไม่ใช่เรื่องตัวเอง แต่รู้สึกเป็นห่วงคนเหล่านั้นมากๆ

เพื่อนๆ เป็นกันมั้ยครับ  เรื่องของคนรอบตัว  
    ไม่ใช่เรื่องตัวเอง  แต่รู้สึกเป็นห่วงคนเหล่านั้นมากๆ  

ไม่รู้เป็นอะไรนะครับ  ผมเองเป็นคนแบบนี้มาตั้งแต่ไหน
    แล้วว่า  ไม่ว่าคนรอบข้างจะทุกข์  จะเหนื่อย  จะท้อแท้
    จะสิ้นหวัง  จะหมดกำลังใจ  โอยสารพัดปัญหา

ผมจะเป็นคนที่เป็นห่วงเรื่องของคนเหล่านี้มากๆๆๆๆๆๆ
    ทั้งๆ ที่ไม่ใช่เรื่องของตัวเองเลย  รู้สึกเห็นใจมากๆๆๆๆๆๆ

อย่างกรณีนี้ ช่วงนี้เจอเรื่องแย่ๆ ของคนอื่นบ่อย

1.  มีน้องคนนึงเจ็บ  จากการได้รับอุบัติเหตุเล็กๆ น้อยๆ
    ผมรู้สึกเป็นห่วง  จะถามอยู่นั่นแหละ  ว่าเป็นยังไง  
    เจ็บมั้ย  หายดีรึยัง  ไปล้างแผลบ้างเปล่า  เป็นต้น
    คือถามจนเห็นว่าเค้าหายดีแล้ว

2.  มีเพื่อนอกหัก  ถูกแฟนทิ้ง  พอผมรู้เรื่อง  บางที
    แทนที่มันจะโทรหา  ให้ผมปลอบ  ฮ่าๆ  ไม่ต้อง
    ผมรู้ว่าเพื่อนผมกำลังป่วย  ผมโทรปลอบเอง  ถามด้วย
    ความเป็นห่วงมันอยู่นั่นแหละ  ว่าเป็นยังไงบ้าง  ดีขึ้นมั้ย
    เหงาหรือเปล่า  ถ้าเหงาอยากไปไหนบอกมา  จะไปเป็นเพื่อน  บางทีกลัวว่ามันจะรำคาญด้วย

3.  มีพี่คนนึง  มีปัญหาเรื่องงาน  เพราะเศรษฐกิจ  บริษัท
    ที่พี่คนนี้ทำงาน  เจอปัญหาอย่างหนัก  ผมก็ถามอีก
    เช่นเคย  ถามมันอยู่นั่น  ว่ามีอะไรให้ช่วยมั้ย  เหงามั้ย
    เบื่อมั้ย  ออกไปครายเครียดมั้ย  ไปดื่มมั้ย  พี่คนนี้บอก  
    ไม่ไปตังค์ไม่มี  เราก็บอก  เฮ้ยไม่เป็นไร  ก็ไปกินถูกๆ
    นั่งคุย  นั่งระบายก็ได้  เดี๋ยวเลี้ยงเอง

เนี่ยครับ  จะเป็นคนประเภทนี้อ่ะครับ  ไม่ใช่ไม่รักตัวเอง
    นะครับ  ไม่ใช่ว่าอยากเข้าไปเจือกนะครับ  
    แต่ห่วงเพื่อน  ห่วงพี่  ห่วงน้อง  เหล่านี้จริงๆ
    รู้สึกรับรู้ได้ถึงความรู้สึกในตอนนั้นของเค้า  เพราะเราเคย
    ผ่านมันมา  เวลาคนเหล่านี้เจ็บ  รู้สึกเหมือนเจ็บด้วย

(เคยมีเพื่อนบอกว่า  ผมเหมือนเกิดมาเพื่อคนอื่นจริงๆ
    ทำอะไรแล้วเป็นความสุขของตัวเอง  ก็ทำไปเถอะ
    แต่ต้องอย่าลืมเอาใจใส่ตัวเองด้วย)

นี่ผมบ้ารึเปล่าครับ  โรคจิตรึเปล่าครับ

แต่ตัวเองสิ  เมื่อประมาณ 4 ทุ่ม  ที่ผ่านมา
    ต้องไปหาหมออีกแล้ว  เป็นครั้งที่ 2  ในรอบ 1 เดือน  เพราะเดินๆ อยู่  
    รู้สึกวูปๆ  เหมือนจะเป็นลม  พอไปหาหมอ  บอกแบบเดิมคือเครียด  
    ให้พักผ่อนมากๆ  กลับมาบ้าน  นอนไปสัก 1-2 ช.ม  ตื่นมาอีกแล้ว  
    ตื่นมาดูบอล

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านนะครับ  ที่เข้ามารับฟัง

บอลครึ่งหลังมาแล้ว  แค่นี้ก่อนนะครับ

แก้ไขเมื่อ 11 มิ.ย. 51 02:58:31

จากคุณ : สุภาพบุรุษอร่อยที่สุดในโลก - [ 11 มิ.ย. 51 02:57:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom