Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ผมไม่มีวันยอมตายด้วยโรคมะเร็ง

ผมมีอะไรจะเล่าให้เพื่อนๆ ฟังด้วยจุดประสงค์อย่างเดียว คือทุกสิ่งทุกอย่างที่เกิดขึ้นบนโลกนี้เกิดจากการกระทำและความตั้งใจหรือไม่ได้ตั้งใจของเราทั้งสิ้น ไม่มีชะตาของฟ้าหรือกรรมเวรอะไรมากำหนดเราได้ ผมเชื่ออย่างนั้น ผมอายุประมาณ 35 ปี มีครอบครัวและมีลูกสาวที่กำลังน่ารักอายุประมาณ 2 ขวบอยู่ 1 คน พูดได้ว่าผมและครอบครัวกำลังมีความฝันอันสวยหรู และได้วางแผนอะไรไว้หลายอย่างให้กับตัวเองและลูกสาวเพื่อให้เขามีอนาคตที่ดีที่สุด เนื่องจากทั้งผมและภรรยาอยู่ในวัยของคนทำงานและมีรายได้ต่อเดือนพอสมควร แต่แล้ววันที่ 4 เมษายน 51 ผมรู้สึกว่าผมปวดท้องระบบขับถ่ายไม่เป็นปกติ จึงไปตรวจที่โรงพยาบาล โดยที่ตัวเองคิดว่าเดี๋ยวรับยาแล้วก็กลับบ้านหมือนเป็นโรคหวัด แต่มันไม่ใช่อย่างที่ผมคิด คุณหมอคลำเจอก้อนเนื้อตรงบริเวณท้อง และขอให้ Admid เพื่อทำการ ส่องกล้องและ CT scan ในตอนเช้า ผมก็ยังไม่ได้คิดอะไรมาก วันรุ่งขึ้นคุณหมอก็ได้พาผมเข้าห้องเพื่อทำการตรวจร่างกายอย่างละเอียด หลังจากนั้นคุณหมอก็เรียกผมและภรรยาเข้าไปฟัง โดยผมเป็นคนพูดกับคุณหมอเองว่า ห้ามปิดปังใดๆทั้งสิ้น ผมต้องการรู้ความจริงทั้งหมดว่าผมเป็นอะไรกันแน่ แล้วผลสรุปที่ออกมาก็คือ ผมเป็นมะเร็งที่ลำไส้ใหญ่และลามไปที่ตับ แค่นั้นเองมันเงียบ ผมกับภรรยาได้แต่กอดกันไม่มีคำพูดใดๆออกมาจากปากทั้งสิ้น มันจุกอยู่ที่คอหอย มีแต่น้ำตาที่เปื้อนออกมาจากทั้งของผมและภรรยา ความคิดต่างๆมากมายผุดขึ้นมาในหัวสมองเยอะแยะไปหมด ไม่ว่าจะเป็นเรื่องแม่,ภรรยา,ลูกสาวและงาน จนสักพักหนึงผมก็ถามคุณหมอว่า ผมเป็นมะเร็งขั้นไหนและผมจะต้องทำอย่างไร ผมต้องได้รับการผ่าตัดมะเร็งที่สำไส้โดยด่วนและคุณหมอจะตรวจสอบว่า สามารถผ่าตัดมะเร็งที่ตับได้พร้อมกันหรือไม่ โอกาสรอดชีวิตมีแค่ 50% แล้วผมจะทำอย่างไร

จากคุณ : kcmc - [ 5 ส.ค. 51 10:55:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom