Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ผมเป็นผู้ชายที่มีปัญหาสิวมากครับ ทั้งๆที่หล่อมาก!(คนอื่นบอกมานะ)

ผมเป็นผู้ชายครับ และต้องทำงานกับการใช้หน้าตามาโดยตลอด
    พอถึงช่วงนี้ผมอายุ21ครับ เป็นสิวมาตลอดในช่วง2ปีนี้ โดยรักษามาหมดทุกที่ที่ว่าดังและดี รวมถึงเครื่องสำอางค์ที่ว่ากระปุกละหลายหมื่น
    ผมก็กวาดมาหมดทั่วทุกมุมโลก
    แต่ ปัจจุบัน.....ผมกลับมาอยู่ที่ประเทศไทย และสิวขึ้นมากกว่าเดิม จากแต่ก่อนก็หายไปบ้างนะครับกับการรักษาและการใช้เครื่องสำอางค์ดังกล่าว ปัจจุบันผมลองมานั่งสังเกตุตัวเองดู ซึ่งเป็นไปตามนี้ครับ (คุณผู้ชายหรือคุณผู้หญิงท่านใดที่มีอาการแบบนี้ก็ ลองมาคุยกันนะครับ)

1.หน้ามันได้ไม่ยั้งตลอดวัน กล่าวคือล้างหน้าไปเหอะด้วยโฟมแพงๆ ซักแป๊ปก็กลับมามันอีกครั้ง และฟิมล์ซับมันหนึ่งแผ่นก็เอาไม่เคยพอ
    2.มีขนขึ้นเล็กน้อยตามใบหน้าและผมร่วงด้วยเวลาดึงออกมา หรือเวลาสระผม
    3.บำบัดด้วยการกินที่ดี นอนที่ดีและรักษาความสะอาดที่ดี แล้วก็ไม่หาย เนื่องจากมีสิวอักเสบเกิดขึ้นอยู่ และลุกลาม
    4.เป็นสิวมากบริเวณแก้มและกราม รวมถึงคางเท่านั้น ส่วนหน้าผากมีปริมาณน้อยมาก
    5.พัฒนาในการเป็นเม็ดใหญ่ได้เร็ว คล้ายฝีและใช้เวลานานมากกว่าจะยุบตัว
    และนั่นก็คือข้อมูลพื้นฐานทั้งหมดที่ผมเป็น และเคยบำบัดรักษามาดังนี้

1.ผมไปหาหมอมาทุกที่และทายากินยาตามพื้นฐานที่ได้กันโดยทั่วไปแล้วหายอยู่ซักระยะ

2.ทำ IPL เพื่อลดรอยแผลเป็นและบำบัดด้วยเคมีหมอคือยารักษามาโดยตลอด แต่ไม่ดีขึ้นเลยเพราะอย่าลืมว่ายาเหล่านั้นคือสารเคมี

3.กินยาแก้อักเสบทุกชนิดที่มีในโลกนี้ รวมถึงกรดอนุพันธ์วิตามินA หน้าแห้งจริงแต่สิวยังอยู่และผลข้างเคียงเกิดขึ้นเยอะนะครับ เป็นเหตุให้ผมต้องผ่าตัดและเป็นโรคตับไปเลย แต่ก็ไม่หายครับ

ผมเคยมีสิวอักเสบหนองเม็ดแดงๆใหญ่ๆอยู่บนใบหน้าถึง 37 เม็ดด้วยกัน นั่นคือสถิติ ถามว่าถ้าไม่รักษาความสะอาดหรือแพ้เครื่องสำอางค์ก็คงไม่ขนาดนั้นเป็นแน่

ตอนอยู่ต่างประเทศ (ประเทศฝรั่งเศส)
    ผมใช้ยาหมอที่ผสมน้ำแร่ตัวหนึ่งซึ่งเป็นธรรมชาติไร้ซึ่งเคมีคือ LA Roche Posay ซึ่งดีมากกกกกกกกกกก หน้าผมดีขึ้นมากทั้งนี้เพราะปัจจัยของอากาศเย็นและแห้งทำให้หน้าแห้งไม่มัน แต่ตอนนี้ผมแบกมันกลับมาที่เมืองไทย แต่มันก็ช่วยอะไรผมไม่ได้อีกแล้ว

สิ่งที่ผมศึกษามาแล้วอยากทราบที่สุดและขอความกรุณาจากทุกท่านในการให้คำแนะนำคือ

1.ผมเป็นสิวฮอร์โมนผิดปกติ ตามที่หมอชาวต่างชาติเคยบอกใช่ไหมครับ เพราะลักษณะของสิวจำพวกนี้จะรักษายากและมีมากที่คาง กราม และแก้ม?

2.โดยส่วนตัวเป็นผู้ชาย และรู้ว่าการรักษาที่หายแน่ๆคืออะไรแต่ไม่กล้าซักที หมอที่นั่นแนะนำคือการทานยาคุม เพราะจะไปกดฮอร์โมนเพศชายไว้ ผมจึงอยากทราบว่าในเมืองไทย หาซื้อยาคุมตัวไหนถึงจะดี แต่เรียนตามตรงครับว่า หมอที่นั่นเคยหลอกให้ผมกินยาคุมมา 1 สัปดาห์ปรากฏว่าหายหมดเลยสิว และผมต้องการยาอีกแต่หมอเผยว่า มันคือยาคุม ซึ่งเป็นตัวยาเดียวกับ Oilezz ในเมืองไทย ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ และกินนานเท่าไหร่กว่าจะหาย พี่สาวบอกว่าให้กินไดแอนเราะเค้าก็กินอยู่ผมก็กลัวนะ แต่นี่คือทางเลือกสุดท้ายแล้ว

ขอบคุณทุกท่านครับ
    ผมรอคำแนะนำที่ดีอยู่นะครับ

แก้ไขเมื่อ 19 ส.ค. 51 19:59:48

จากคุณ : ภารตะมันตรา - [ 15 ส.ค. 51 15:48:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom