Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รู้สึกว่าโรคเริมที่ปากกำลังจะกำเริบ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

สองวันก่อนเป็นหวัด

แล้วเช้าวันนี้รู้สึกว่าเริ่มคันๆ ที่ปาก ริมฝีปากเริ่มแดงแล้ว

คิดว่าคงขึ้นเป็นเม็ดใสๆ ไม่วันนี้ก็พรุ่งนี้

ช่วงนี้พอจะทำอะไรได้บ้างครับ ที่จะทำให้อาการที่จะเกิดตามมาน้อยที่สุด

(ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 3 ของชีวิต ครั้งแรก พ.ค.51, ครั้งสอง มิ.ย.51 ผมเลยไม่รู้จะทำไงดี ครั้งก่อนๆ รักษาด้วยการใช้ยา Virogon ทา)

ตอนนี้พกยา Virogon ไว้กับตัว เอามาทำงานด้วย ทาติดต่อกันทุกๆ 2 ชั่วโมง ไม่รู้จะช่วยอะไรได้ไหม

แล้วก็ขอถามล่วงหน้า ถ้าตอนที่มีอาการเป็นเม็ดใสๆ ขึ้นมา ควรใช้เข็มเจาะออก หรือว่า ปล่อยให้มันโตขึ้นเรื่อยๆ ครับ

เพราะตอนเป็นครั้งแรก ผมนึกว่าสิวผมเลยรีบบีบออก จากนั้นปากก็เป็นรอยไหม้ รอยเดียว อาการเป็นไม่ค่อยนาน อาทิตย์เดียวหาย

ส่วนตอนเป็นครั้งที่สอง ผมปล่อยให้ตุ่มใสๆ มันโต มันลุกลามขึ้นเรื่อยๆ สรุปว่ามีน้ำใสๆ ที่ปากรวมเป็น 3 เม็ด (จนระยะเป็นแผล ก็มีรอยไหม้ 3 แผล T_T) เป็นสองอาทิตย์กว่าๆ

ขอบคุณครับ T_____________T

จากคุณ : Abystar - [ 19 ส.ค. 51 11:02:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom