Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ผมเป็นคนที่เครียดง่ายและเครียดหนักมากครับ !!!!!!!

สวัสดีครับ

ตอนนี้ผมกำลังศึกษาอยู่ที่มหาวิทยาลัยต่างประเทศแห่งหนึ่งใน Perth, Australia ซึ่งเป็นมหาลัยที่ค่อนข้างมีการแข่งขันสูงมากๆ และคนไทยก็ไม่มีเลยที่เรียนระดับเดียวกันและคณะเดียวกัน

แต่นั่นก็ไม่ใช่ปัญหา เพราะว่าโดยภาพรวมแล้วผมก็สามรถเข้าใจเนื้อหาที่สอนได้ระดับหนึ่ง ไม่ถึงกับดีมากแต่ก็พอที่จะผ่านไปได้

แต่ปัญหามีอยู่ว่าเมื่อไรที่เจอเนื้อหาใหม่ๆที่ยากต่อการเข้าใจเข้ามากระทบ จะเกิดความเครียดขึ้นทันดี
    เหมือนกับว่ามันมีระบบสั่งการมาเลยว่าเมื่อเจอเนื้อหาใหม่ๆและเข้าใจยากๆจะเครียดทันที และไม่ใช่เครียดธรรมดาด้วยครับ มันเหมือนจิตหลอนเลยคือเครียดมากๆ เครียดพาลไปจนถึงขนาดว่ากลัวจะเรียนไม่จบเลยด้วยซ้ำ จากแค่ความเครียดจุดเล็กจากการเรียนไม่รู้เรื่อง มันบายปลายจนชีวิตหดหู่ หน้าบึ้ง ผิวคล้ำ มึนหัว เหนื่อย หมดแรง บางทีอยากจะร้องไห้เพื่อระบายมากๆเลยแต่ก็ร้องไม่ออก พยายามจะร้องแต่มันไม่มีอะไรออกมา ได้แต่จุกอยู่ตรงลิ้นปี่และหงุดหงิดในหัวอย่างรุนแรง

แต่ว่ามันจะเป็นอยู่พักนึงอ่ะครับ พอสามารถทำความเข้าใจกับเนื้อหาที่คาใจได้แล้วมันก็จะหายเครียดไปเอง  แต่พอเจอของใหม่มันก็จะเป็นอีกแล้ว

ผมรำคาญและเบื่อตัวเองมากๆเลยครับ รู้สึกเหมือนคนบ้ายังไงก็ไม่รู้ ชอบคิดไปข้างหน้าตลอดและคิดแบบแย่ๆด้วย

ผมเคยลองนั่งสมาธิแล้วนะครับ กำหนดลมหายใจ ทำไปได้สักพัก ความเครียดก็เข้ามาฟุ้งในหัวและจบลงด้วยการนั่งต่อไปไม่ได้ เป็นแบบนี้ทุกๆที

เลยอยากจะถามหน่อยครับว่ามีวิธีคลายเครียดหรือวิธีคิดอะไรที่ทำให้หลุดจากความรู้สึกนี้ใหมครับ

ถ้าอยู่ที่ไทยผมคงไปนั่งสมาธิตัดขาดจากโลกภายนอกสักอาทิตย์คงช่วยได้

จากคุณ : afinancestudent - [ 28 ส.ค. 51 16:50:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom