Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

++ boonrodjung แล้วเราจะผ่านมันไปด้วยกัน ++

ขอพื้นที่กระทู้...ขอกำลังใจ...ขอความห่วงใย...ขอความปรารถนาดีจากทุกคนส่งต่อให้น้องสาวหน่อยนะคะ

เพราะพันทิปจึงทำให้เรามีโอกาสรู้จักกันค่ะ..boonrodjung..ตั้งแต่วันแรกที่ได้เจอกันจนมาถึงช่วงก่อนหน้านี้
    กับเด็กผู้หญิงคนนึงที่เต็มไปด้วยความเข้มแข็ง ความมั่นใจในตัวเองและความเชื่อว่ากำลังใจเป็นสิ่งไม่จำเป็น

แต่มาถึงวันนี้...จากหลายๆเรื่องราว...จากหลายๆคน หรืออาจจะจากทุกคนในห้องนี้ที่ทำให้น้องเปลี่ยนไป
    วันนี้น้องเริ่มเข้าใจแล้วว่า..ทำไม..กำลังใจ..มันจึงเป็นสิ่งที่ทุกคนต้องการ..ขอนะคะ..ขอกำลังใจดีๆให้น้อง

ตลอดเวลาที่รู้จักกันมา...ทุกครั้งที่เจอกัน...ไม่มีครั้งไหนเลยที่น้องไม่พูดถึง "แม่" และไม่ทำอะไรให้ "แม่"

เดี๋ยวหนูล้างไตให้แม่ก่อนนะแล้วหนูจะรีบออกไป...พี่แก้มขอหนูแวะซื้อนี่ให้แม่หน่อยนะ...แม่ชอบทาน
    พี่แก้มขอหนูแวะดูเข็มกับด้ายก่อนได้ไหม...หนูจะซื้อไปฝากแม่...เวลาที่หนูไปทำงาน...แม่จะได้ไม่เหงา

คำพูดและการกระทำเหล่านี้เป็นสิ่งที่คุ้นหูและคุ้นตามาตลอดแทบจะทุกครั้งที่เราได้เจอกัน

วันเสาร์ที่ผ่านมาน้องโทรศัพท์มาหาตอนเที่ยงๆด้วยน้ำเสียงที่ไม่ดีเลยบอกว่าตอนนี้แม่หนูอยู่โรงพยาบาล
    ความดันตกเหลือ 70 กับ 40 พี่ๆของหนูอยู่ต่างจังหวัดกันหมด ตอนนี้มีแค่หนูกับพ่อ...สองคนที่อยู่กับแม่

ฟังจากน้ำเสียงก็ได้แต่บอกน้องว่าไม่เป็นไรนะ..ไม่เป็นไร..อยู่ตรงนั้น..เดี๋ยวพี่จะไปหา..หนูรอได้ไหม
    ตอนที่ไปถึงคุณแม่ดูอาการดีขึ้นกว่าที่น้องบอกคือยิ้มแย้ม แจ่มใส ใจดี หรืออาจจะเป็นเพราะได้ยาเข้าไป

วันนั้นคุณแม่กับลูกสาวคนใหม่ก็เลยนั่งคุยกันเป็นที่สนุกสนาน เกี่ยวกับวีรกรรมของคุณแม่เมื่อครั้งยังสาว
    และเพราะคุณแม่เป็นผู้หญิงที่เก่งและแกร่งนี่เอง...น้องจึงโตขึ้นมาในแบบที่ไม่ต่างอะไรจากคุณแม่เลย

วันนั้นตลอดเวลาที่เราคุยกัน...เราหัวเราะกัน...เราจับมือกันตลอดเวลา โดยมีน้องยืนมองยืนฟังอยู่ข้างๆ
    และเมื่อถึงเวลาที่ต้องร่ำลากันก็ได้แต่บอกสั้นๆว่า..คุณแม่ไม่เป็นไรแล้วค่ะ..หนูสัญญาว่าหนูจะมาหาอีกนะ

วันพุธตอนเช้าน้องโทรมาบอกว่าแม่อาการไม่ดีเลย..แม่เพ้อตลอด..แต่เพราะลูกๆหลายคนอยู่ต่างจังหวัด
    แม่ถามว่าลูกๆมากันครบหรือยัง..ถ้ายัง..แม่จะไม่รอแล้วนะ...หนูได้ยินแล้วใจไม่ดีเลยพี่ แล้วน้องก็ร้องไห้

วางหูโทรศัพท์ก็รีบไปทันทีค่ะ..ไปเพราะห่วงน้อง และไป..เพราะรักษาสัญญาที่เคยให้ไว้ว่าหนูจะมาหาอีกนะ
    น้องเล่าว่าเมื่อคืนแม่เพ้อทั้งคืน แม่คุยกับตาที่เสียไปนานแล้ว แม่ถามว่าหนูเห็นตาไหม...ตามาหาแม่ไง

วันนั้นพยายามจับใจความในสิ่งที่คุณแม่อยากพูด..อยากบอก..แต่ก็ยากเต็มที..มีเพียงประโยคเดียวที่เข้าใจ
    คุณแม่หันมาหา..หันมามองหน้าและพูดว่า.."ขอแม่จับมือหนูหน่อยได้ไหม?"..แล้วเราสองคนก็นั่งจับมือกัน

เกือบทั้งอาทิตย์ที่ผ่านมาน้องแทบไม่ได้นอนเลย เพราะไม่อยากห่างแม่ ไม่อยากทิ้งแม่ อยากอยู่กับแม่
    แววตาของน้องดูเหนื่อยและอ่อนแรงเต็มที แต่น้องก็ยังยืนยันว่าหนูจะอยู่กับแม่ค่ะพี่...หนูจะอยู่กับแม่

เมื่อวานตอนเย็นน้องโทรมา..น้องร้องไห้..น้องสะอึกสะอื้น..น้องบอกว่าตอนนี้หนูแวะมาบ้าน..พ่อโทรมา
    บอกว่าแม่หยุดหายใจ หมอกำลังช่วยอยู่ พี่สาวคะจริงๆแล้วแม่หนูไม่เป็นอะไรใช่ไหม เดี๋ยวหมอก็จะช่วยแม่
    แล้วแม่ก็จะหาย..ใช่ไหมพี่..ใช่ไหมคะ..ใช่ไหม..ใช่ไหม..แล้วตอนนี้หนูต้องทำยังไง..หนูต้องทำยังไง

สามทุ่มของเมื่อคืน น้องโทรมาอีกครั้ง แต่คราวนี้ไม่มีเสียงร้องไห้ ไม่มีเสียงสะอึกสะอื้นเช่นเคย
    มีแต่น้ำเสียงที่เรียบสนิทกับประโยคสั้นๆว่า..แม่จากหนูไปแล้วพี่..แม่ไม่อยู่กับหนูแล้ว..หนูไม่มีแม่แล้ว

คุณแม่คะ...หนูผิดสัญญา...หนูไม่ได้ไปหาคุณแม่อีกครั้งอย่างที่หนูตั้งใจ...หนูเสียใจ...หนูขอโทษ
    แต่ขอหนูสัญญาใหม่ได้ไหม...หนูสัญญาว่าไม่มีคุณแม่...หนูจะดูแลน้องเอง...คุณแม่ไม่ต้องห่วงอะไรเลย

คุณแม่ต่อสู้มานาน...เหนื่อยมามาก...วันนี้คุณแม่หลับให้สบายนะคะ...คำสัญญาของหนูเป็นสัญญาเสมอ

วันนี้...ตอนนี้...ใครมีกำลังใจเหลืออยู่บ้างคะ...จขกท.ไม่มีเหลือเลย...เพราะทั้งหมดที่มี...ให้น้องไปแล้ว
    และถ้าใครที่ยังพอจะมีอยู่บ้าง...ขอหน่อยได้ไหมคะ...ขอกำลังใจดีๆให้น้องสาวคนนี้อีกคน..นะคะ

ดอกไม้ http://www.imeem.com/people/QhoTlSJ/music/Gm_SXQDX//ดอกไม้

แก้ไขเมื่อ 12 ก.ย. 51 18:32:43

แก้ไขเมื่อ 12 ก.ย. 51 10:06:50

จากคุณ : ++ Little Miss Someone ++ - [ 12 ก.ย. 51 09:50:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom