Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่วยด้วยค่ะ รู้สึกเหมือนตัวเองกำลังจะเป็นบ้า จิดใจย่ำแย่มาก ๆ

หนูอายุ 19 ปีนะคะ
    มีปัญหาดังนี้ค่ะ หนูมีปัญหากับหน้าตาตัวเองมาก ๆ หนูเป็นคนไม่สวย ตาตี่ จมูกไม่โ่ด่ง กรามใหญ่
    คิ้วบาง หน้าบานเป็นกระด้ง กลมๆ เหลี่ยมๆ หน้าเกลียดมากค่ะ แถมยังมีสิว หน้ามัน อีกต่างหาก

เวลาถ่ายรูปหน้าจะใหญ่มาก หนูอายสุดๆ เกลียดการถ่ารูปไปเลย บัตรประชาชน บัตรนักศึกษา ไม่ต้องพูดถึง น่าเกลียดมากค่ะ แสดงบัตรถึงไหนอายถึงนั่นจริง ๆ

วันก่อนไปร้านทำผม ช่างบอกว่าหน้าหนูแบนมากกกกกกกกกก แถมยังถามอีก ว่าทำงานที่ไหน (หนูอายุ 19 นะคะ เรียนอยู่เลย) เสียเซลฟ์สุด ๆ

ความสามารถอะไรที่ต้องใช้หน้าตา ก็ถูกบดบัง หนูร้องเพลงเก่ง เต้นพอได้ แต่ไม่เคยได้ขึ้นเวที

เกิดมาไม่เคยมีใครมาจีบ ไม่เคยมีแฟน (คงไม่มีใครกล้าเดินกับหนู) T_T

ข้อดีอย่างเดียวคือขาว และหุ่นไม่ผอม (อวบนิดๆแต่บางคนอาจว่าอ้วน)แต่หนูก็พอใจค่ะ

ปัญหาคือตอนนี้หนูคิดถึงเรื่องอนาคตค่ะ คืองานที่หนูอยากทำมากๆ เป็นงานที่ต้องใช้ หน้าตาและบุคลิกเป็นสำคัญ ประกอบกับใช้การพูด (เป็นเซลล์ขายสินค้าเกี่ยวกับสุขภาพจำพวกยา อาหารเสริม ฯลฯ) ซึ่งหนูก็เรียนมาทางด้านนี้โดยตรง เรื่องการพูดไม่เป็นปัญหาค่ะ หนูมั่นใจว่าทำได้แน่นอน เพราะเวลาทำงานพรีเซนต์อะไร เพื่อนๆ ก็มักเลือกหนูเสมอ แต่ปัญหาอยู่ที่หน้าตาอัน...ของหนูนี่แหละค่ะ เป็นอุปสรรคที่ใหญ่หลวงมากกกกกกกกก
    แต่ถ้าจะให้ทำงานในห้องแลบ ไม่ได้พูด วันๆอยู่แต่ในห้องกับเครื่องมืออันนั้นก็ไม่ไหวค่ะ คงเฉาตายก่อน

หนูเคยคิดอยากศัลยกรรมทั้งหน้าเลยนะคะ ตา จมูก คาง กราม เอาครบเซทเลย ก็กลัวอันตรายเหมือนกัน แต่บางทีเพื่อชีวิตที่ดีขึ้นก็อยากทำค่ะ ถ้ามีเงินเมื่อไรหูทำแน่ๆ อาจเริ่มที่จมูก ตา ก่อน ถ้ายังไม่ดีค่อยเขยิบเป็น กราม คาง ต่อไป (หนูเคยไปถามหมอฟันเรื่องจัดฟันให้รูปหน้าดีขึ้นหมอบอกฟันหนูดีอยู่แล้ว ไม่มีประโยชน์)ถ้าอยากให้หน้าเรียวคงต้องตัดมุมกรามเลย

หนูจะทำยังไงดีคะ ตอนนี้สับสนมาก ๆ เป็นห่วงอนาคตตัวเอง เสียดายความสามารถหลายๆอย่างของหนูที่มันอาจไม่ได้นำมาใช้ประโยชน์เพราะถูกหน้าตาบดบัง (อันนี้เป็นปมด้อยมาตั้งแต่เด็ก) คิดกังวลแต่เรื่องนี้จนไม่เป็นอันทำอะไร

ช่วยแนะนำหนูด้วยนะคะ หรือใครมี ปสก.ทำนองเดียวกันช่วยเล่าให้ฟังแลกเปลี่ยนกันนะคะ อยากได้กำลังใจค่ะ

ขอบคุณทุก ค.ห.นะคะ

จากคุณ : ฮันนะซัง - [ 14 ก.ย. 51 20:25:36 A:202.91.19.206 X: TicketID:177858 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom