Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

งงครับ ผลเลือดออกมาบวกยังงี้ หมายความว่าไงเนี่ย

คือปกติ ผมจะบริจาดเกล็ดเลือดและเม็ดเลือดแดงทุกๆ 2 เดือน (บริจาคมาแล้ว 16 ครั้ง)
    แต่มาตอนล่าสุดเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว  ทาง จนท. คลังเลือดโทรมาแจ้งว่า
    ขอเลื่อนการบริจาคออกไปก่อน  เนื่องด้วยเหตุผลที่ว่า ผลเลือดของผมมี
    Antibody screen + อะไรประมาณนี้ (เขาโน๊ตไว้ที่บัตรบริจาค)
    ซึ่งส่งผลกระทบต่อผู้ป่วยที่รับไปใช้งาน

รบกวนผู้รู้ทุกท่าน ช่วยผมอธิบายให้กระจ่างหน่อยได้ไหมครับ
    เพราะถามเขาทางโทรศัพท์ก็ตอบประมาณว่า ไม่ผิดปกติเพียงแต่
    เป็นผลลบต่อคนไข้ ประมาณว่าช็อค ค่อนข้างเครียดเลยครับ

1   ถ้าผมเป็นอย่างนี้ ในอนาคต กำลังวางแผนที่จะมีไอ้ตัวเล็กอยู่ด้วย  
    มันจะเป็นผลเสียต่อเด็กด้วยไม๊ครับ

2   แล้วไอ้เจ้า Antibody screen + มันคืออะไร ส่งผลเสียต่อ
    ร่างกายเราอย่างไรบ้าง เพราะผมอ่านแล้วมันทะ:-)จัง A Rh Antibody screen +
    ฟังดูคล้ายๆ โรคที่รักษาไม่หายเลย  เลยไม่กล้าไปบริจาคอีกเลย

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน และช่วยตอบข้อซักถามของผมนะครับ

แก้ไขเมื่อ 21 ก.ย. 51 06:33:55

จากคุณ : zoil - [ 21 ก.ย. 51 06:32:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom