Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอคำแนะนำสักหน่อย ถ้าจะแต่งงาน...โดยไม่มีงาน

เพื่อน ๆ พี่ ๆ รวมถึงน้อง ๆ ครับ

มีเรื่องปรึกษาและขอคำแนะนำ เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมมีแฟนคบกันมาก็นานพอสมควรแล้ว ผมกะแฟนก็ไปมาหาสู่กับที่บ้านทั้งคู่ตลอด แล้วก็อยู่ในสายตาของพ่อแม่ครับ เมื่อต้นปีเพิ่งซื้อคอนโดด้วยกันกะว่าจะเอาไว้อยู่ด้วยกัน พ่อแม่เราก็รับรู้ไม่ได้มีข้อโต้แย้ง คอนโดกำลังจะเสร็จปลายปีนี้ แต่คงย้ายเข้าไปอยู่ด้วยกันเลยคงไม่ได้เนื่องจากเรายังไม่แต่งงานกัน ตอนนี้จะเจอกันก็ต้องเดินทางมาหากัน เธอมาบ้านผม ผมไปบ้านเธอ นัดเจอกันข้างนอกบ้าง บ้านผมอยู่กรุงเทพ บ้านเธออยู่ชลบุรี ค่าน้ำมันก็ไม่ได้ถูก ๆ เลย หลาย ๆ ครั้งนั่งรถทัวร์เพราะว่าถูกกว่าเดินทางคนเดียวมาก บางทีแฟนกลับบ้านดึกหน่อยก็เป็นห่วง แถมยังเหนื่อยกันทั้งคู่อีกด้วย ก็เลยคิดว่าจะแต่งงานให้เป็นเรื่องเป็นราว

ทีนี้ความเห็นของเราสองคนคือจะแต่งงานแต่ไม่อยากมีงานแต่ง อยากแค่มีงานเล็ก ๆ ในครอบครัวกะญาติ ๆ แค่ให้คนที่เรารู้จักได้รับทราบ ไม่ได้อยากมีงานแต่งใหญ่โตในโรงแรม ไม่สนใจว่าจะมีแขกเหรื่อมากมายมาร่วมงาน(ทั้ง ๆ ที่ไม่รู้ว่ากว่า 50% ที่เหลือคือใคร) ไม่ได้อยากยืนอยู่หน้างานในโรงแรมทั้ง ๆ ที่หิว ไม่ได้อยากแต่งหน้าให้วุ่นวาย ไม่ได้อยากให้เพื่อน ๆ ทั้งของเราของพ่อแม่เดินทางออกจากบ้านมาร่วมงาน จ่ายตังใส่ซองเพื่อเป็นมารยาท แล้วเรื่องสำคัญไม่อยากเอาเงินไปจัดงานแต่ง อยากเอาไปลงกะคอนโดมากกว่า (ถึงแม้ว่าจะได้คืนมาจากเงินใส่ซองก็เถอะหรือได้มามากกว่าก็เถอะ)

ความคิดนี้ได้ผ่านการอนุมัติมาแล้วจากพ่อแม่ผม(ฝ่ายชาย) แต่พ่อแม่ฝ่ายหญิงไม่เห็นด้วยค่อนข้างแรง... (อ๋อ ข้อมูลเพิ่มเติมแฟนผมเป็นลูกคนโตครับ) ผมควรจะนำเสนอความคิดนี้ให้พ่อแม่แฟนยังงัยเพื่อให้ท่านคล้อยตามความคิดเราได้บ้างครับ

จากคุณ : ขอบัตรมาถามครับ - [ วันมหิดล 20:36:00 A:124.122.150.97 X: TicketID:188312 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom