Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ผมเป็นคนไม่เอาถ่าน...

ผมเป็นคนไม่เอาถ่าน

ผมต้องการความช่วยเหลือครับ ตอนแรกผมอยากพบกับจิตแพทย์เพราะผมคิดว่าตอนนี้ตัวผมไม่ไหวแล้ว แย่จริงๆ ผมหาข้อมูลใน Googleก่อน เจอความคิดเห็นว่าให้ลองมาโพสต์ในนี้ดูก่อน เผื่อจะสบายใจขึ้นบ้าง(ผมไม่ได้อยากสบายใจเท่าไรหรอกครับ ผมอยากให้เกิดความเปลี่ยนแปลงมากกว่า) ช่วยผมหน่อยเถอะครับ ถ้าผมเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ ชีวิตผมแย่แน่ๆ

ตอนนี้ผมกำลังเรียนอยู่ปีสุดท้าย เกรดย่ำแย่มาก(อาจไม่จบได้) เกรดผมแย่มาตั้งแต่ปีแรกแล้วครับ แต่ผมก็ลากมาถึงตอนนี้ได้(แต่ไม่ดีเลยสักเทอม) ติดโปรมาแล้ว 2 ครั้งแต่ก็รอดมาได้หมด เคยคิดว่าถ้าโดนหนักๆสักครั้งคงจะเปลี่ยนแปลงตัวเอง แต่นี่ติดโปรมา 2 ครั้งแล้ว ยังทำตัวเหมือนเดิม ผมมีแรงฮึดแค่ไม่นาน ผมอ่านวิธีคิดในแง่บวกกับตัวเอง ทำให้ตัวเองเชื่อมั่นว่าผมทำได้ ผมรู้วิธีคิด แต่ผมไม่ทำ(โมโหตัวเอง ทุกครั้งที่ฉุดคิดขึ้นมา ว่าทำไมเป็นคนแบบนี้) ผมเคยตั้งใจเรียนมากเทอมหนึ่งถึงขนาดว่าติวให้เพื่อนในรุ่นได้(เพื่อนได้ A วิชาที่ผมติวหลายคน แต่ผมได้แค่ B อ่อ ผมลืมบอกผมติววิชานี้ร่วมกับเพื่อนอีกคนซึ่งเพื่อนผมคนนี้ได้เพียงแค่ D+ เท่านั้น) แต่แล้วผลลัพธ์ที่กลับมาคือ เกรดต่างจากตอนที่ไม่ตั้งใจเรียนแค่ 0.02 เท่านั้น ผมรู้สึกท้อในใจลึกๆผมคิดว่าจะพยายามไปทำไมถ้าผลมันออกมาแบบนี้(มันไม่ดีเลยใช่ไหมครับ) จากนั้นมาผมก็ไม่ได้ตั้งใจเรียนจริงๆจังๆอีก เกรดลุ่มๆดอนๆมาตลอด จนถึงตอนนี้ ผมเริ่มกังวลเกี่ยวกับการทำงานในอนาคต ว่าจะทำอย่างไร...
    ผมเป็นคนเพ้อฝัน ผมคิดดีทุกอย่าง คิดว่าจะทำอย่างนั้น จะทำอย่างนี้แต่ก็ทำไม่ได้ หรือไม่ก็ทำได้ไม่นาน(ผมถนัดพวกวิชาเชิง Abstraction ครับ เหอะๆ อาจเป็นข้อดีของการเป็นคนเหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่ออย่างผมก็ได้) ผมตั้งใจจะเรียนวิชาที่ผมไม่ถนัดให้ทะลุปรุโปร่งเพื่อสอบ certificate(ใบรับรอง)เพื่อให้เป็นการสร้างความน่าเชื่อถือเวลาสมัครงาน(เพราะผมดูเกรดแล้ว มันไม่มีอะไรน่าดึงดูด ขนาดวิชาที่ผมถนัดมาก ผมยังเอา A ไม่ได้) แต่แล้วผมก็ไม่ทำ ความรู้ผมยังเท่าเดิมกับตอนที่ผมคิดจะทำ บอกตรงๆว่าผมรู้สึกผิดหวังกับการกระทำของตัวเองมาก
    ผมเป็นคนติดนิสัยห่วงเล่น มักทำอะไรตอนที่ใกล้ถึงกำหนดเวลา(ผู้ชายวัยรุ่นหลายๆคนคงเป็นเหมือนกัน) ผมคิดว่านิสัยแบบนี้มันถ่วงความก้าวหน้าผมมาก ผมเคยคิดจะเปลี่ยนแปลงหลายต่อหลายครั้ง แต่ก็เหมือนเดิม(มีแค่ตอนเทอมที่ผมตั้งใจเรียนนั่นแหล่ะครับที่ผมทำได้) ขนาดจะสอบอีก2วันผมยังนั่งเล่นเกม นั่งดูทีวี ดูหนัง ใจเย็น แล้วตื่นมาอ่านตอนตี 2 ของวันสุดท้าย....แย่ไหมครับ

ผมอยากเปลี่ยนตัวเองให้ได้ ด่าผมแรงๆก็ได้ครับ ถ้ามันจะทำให้ผมคิดได้

จากคุณ : คนไม่เอาถ่าน - [ 11 ต.ค. 51 21:27:54 A:124.120.151.185 X: TicketID:190236 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom