Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่วยคิดหน่อยครับว่ามันเป็นอะไร

คือ ตอนแรก คิดว่า ลิ้นเหมือนเป็นฝ้าครับ คือ มีสีขาวๆ เหมือนฝ้ามากๆ ครับ และ ขูดไม่ออก ขูดแล้ว ขูดอีก ก็ไม่ออก ก็เลยมาลองดู ในเวปต่างๆ หาข้อมูล

เจอที่เค้าว่าลิ้นเป็นเชื้อรา แต่ดูจากรูปก็ไม่เหมือนครับ
    เลยไปหาหมอ ดู รพ.แรก รพ.เอกชน ใกล้ๆ บ้านแห่งหนึ่ง เค้าว่า
    ลิ้นปกติ ไม่มีอะไร ลิ้นแค่ กินอะไรไป แล้ว มันติด ให้น้ำยาบ้วนปาก
    (ก่อนหน้านี้ ก็แปรงลิ้น ขูดลิ้นแล้วสารพัด) ผมถามเค้าว่าไม่ใช่ราเหรอ
    เค้าบอกไม่ใช่ ไม่ต้องกังวล

พอกลับมาบ้านอีกวัน ก็ไปหา รพ.เอกชน ที่ชื่อดังเกือบจะที่สุดของประเทศ
    เพราะกังวล มาก ว่ามันเป็นอะไร หลายวันแล้วอะ ไม่หายไปซะที
    หมอดู แล้ว บอกปกติ หมอบอกว่า เนี่ยค่ะ ขูดแล้วก็ไม่มีอะไร
    ผมถามว่าเป็นราเปล่า หมอ บอกว่า ไม่รู้จะขูดไรไปตรวจ ไม่มีไรให้ตรวจ
    ผมถามว่าทำไมมันสีขาวๆ เหมือนฝ้า
    เค้าว่า ว่ามันเปลี่ยนสีได้! เหรอ?? คือผมงง กับคำตอบมาก แค่คุณหมอเก่งพอควรนะครับ

ผมกังวลไม่หาย
    พออีกวัน ก็เลยไปหาหมออีกคนที่รพ.ฌดียวกัน เค้าก็ว่ามันไม่เป็นไร ไม่ใช่ฝ้า เค้าว่า ให้แปรงฟัน ให้บ้วนปาก เปลี่ยนยาสีฟัน แล้ว ผมถามว่าเชื้อราไหม เค้าบอกไม่ใช่อีก

มันยังไม่หาย
    ต่อจากนั้นเมื่อวานนี้ได้ไปหารพ.เดิมอีก แต่เป็นหมออีกคน คราวนี้มาจากรพ.รัฐบาล เป็นอาจารย์หมอทีเดียว แต่เค้าเห็นเค้าก็ว่ามันไม่เป็นไร ไม่มีอะไร ปกติ ที่เห็นขนๆ เกสรลิ้น

สรุป ผมเป็นไรครับเนี่ย
    เมื่อก่อนมันกินไรไม่แสบ แต่วันนี้มันแสบ ขึ้นมา หรือ แสบจากที่ผมพยายามขูดมันหรือเปล่า งงไปหมดแล้ว
    หมอบอกมันไม่ใช่ฝ้า ไม่ใช่รา แล้วมันเป็นไรครับ เดิมมันสีแดง กลายเป็นสีขาวๆ งง มากครับ
    ใครพอทราบบ้างครับ
    ไม่อยากไปหาอีก เดี๋ยวเค้าหาว่าบ้า อะครับ

จากคุณ : PEE<PEE> - [ 13 ต.ค. 51 22:05:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom