Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

** ปวดหัวจนปวดตา หรือว่าปวดตาจนปวดหัว กันแน่คะ เลือกไปหาหมอไม่ถูก **

ทุกวันนี้ปวดหัวแบบไมเกรนบ่อยมากๆ เฉพาะด้านขวา บางครั้งกินยาไปดีขึ้นได้ 2-3 ชม. ก็เริ่มอีกแล้ว ล่าสุดกิน พอนสแตน 500ml สองเม็ดก็เอาไม่อยู่แล้วค่ะ
    แม้แต่ตอนที่กินยาเข้าไป แล้วรู้สึกว่าดีขึ้น แต่รู้สึกเหมือนช่วงตาขวาจะปวดหนึบตลอดเวลา จะเปลี่ยนยาเองก็กลัวไม่ปลอดภัย เพราะยาบางตัวเห็นว่ามีผลกับตับไต (เคยเป็นนิ่วในถุงน้ำดี ตัดทิ้งไปแล้วค่ะ)

เป็นคนสายตาเอียงซ้ายขวาไม่เท่ากันด้วยค่ะ เดิมสั้นเฉยๆ พอเข้าปีนี้เอียง และเอียงแบบไม่เท่ากัน คือตาซ้าย สั้น 70 เอียง 10 ส่วนตาขวา สั้น 70 เอียง 100 ก่อนจะมาเริ่มปวดไมเกรน รู้สึกปวดตาขวาบางครั้ง พอมาปวดไมเกรน ทุกวันนี้หลายๆครั้งรู้สึกเหมือนตา สองข้างไม่ได้มาด้วยกัน (อธิบายไม่ถูกอ่ะค่ะ)

เวลาที่ปวดหัวก็จะใส่แว่นไม่ได้ เพราะยิ่งปวดกว่าเดิม

ตอนนี้สับสนว่าควรจะไปหาหมออะไร บางคนแนะนำว่า เราปวดหัวจนปวดตา ควรไปหาหมอตา ส่วนบางคนบอกว่า เป็นเพราะไมเกรน ตาถึงปวด เลยตัดสืนใจไม่ได้ว่าไปหาหมอไหนก่อน

ใครพอมีประสบการณ์ หรือพอทราบ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ปล. ถ้าควรไปหาเพราะไมเกรนก่อน ไปหาหมอด้านไหนคะ อายุรกรรม หรือสมอง รบกวนแนะนำหมอด้วยนะคะ

แก้ไขเมื่อ 20 ต.ค. 51 11:49:09

จากคุณ : Adam and Evil - [ 20 ต.ค. 51 11:47:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom