Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

~^*ท้องก่อนแต่ง_ ทำแท้ง_เบนโล!!*^~

สวัสดีสมาชิกห้องสวนลุมทุกท่านนะคะ
    เห็นหัวข้อกระทู้แล้วบางท่านอ่านจะตกใจนึกว่าจะมาขอคำปรึกษาใช่ไหมคะ
    เปล่าค่ะ จะมาเขียนเล่าไว้เตือนสติสำหรับใครๆก็ตามที่ผ่านเข้ามาอ่านกระทู้นี้

ที่เห็นบ่อยๆในห้องนี้มักจะมีคนเข้ามาถามเสมอว่าจะท้องไหม
    ทั้งๆที่ถ้าแค่ซื้อเครื่องมือมาตรวจก็น่าจะจบไป แต่ก็ยังมีคนเข้ามาถามอยู่ร่ำไป
    เข้าใจค่ะว่าบางคนยังไม่อยู่ในวัยที่ควรมีเพศสัมพันธ์
    หรือบางคนไม่อยู่ในเวลาอันควร ยังมีภาระรับผิดชอบ
    วันนี้เลยจะมาเล่าประสบการณ์เรื่องเหล่านี้ที่ได้พบพานมากับคนรอบข้าง
    เผื่อจะช่วยเตือนสติให้ใครก็ตามที่มีเพศสัมพันธ์ก่อนเวลาอันควร
    ได้ระมัดระวัง รอบคอบในการป้องกัน ก่อนที่จะเกิดเหตุค่ะ

- ท้องก่อนแต่ง
    ตั้งแต่เราเรียนม.ปลาย เรื่องท้องก่อนแต่งเป็นสิ่งที่เข้ามาไม่ขาดสาย
    ด้วยความที่เรียนโรงเรียนสตรี ทำให้ได้ยินได้ฟังมามาก
    ว่าคนนั้น ห้องนั้น ท้องกับคนนั้น ให้แฟนซ้อมเพื่อให้แท้ง
    แอบใช้ยาสอด พอแท้งแล้วเอาเด็กไปทิ้งในโถส้วม ฯลฯ
    เราก็แค่ผ่านๆ เพราะเราอยู่ในห้องเด็กเรียน ส่วนใหญ่เรียบร้อย
    ใส่แว่นหนาเตอะ แม้แต่ตัวเองก็หน้าตาอุบาทว์ ไม่มีวันได้แฟนกับเค้าหรอกค่ะ

แต่เมื่อเข้าสู่ช่วงเวลาเอ็นทรานซ์ส่วนใหญ่ก็ต้องไปเรียนพิเศษ
    คราวนี้แหละที่จะมีแฟนกันเพราะได้เจอกับเพศตรงข้ามมากขึ้น (เราเองก็ยังไร้วาสนาเช่นเคย)
    เพื่อนสนิทเราก็เป็นหนึ่งในนั้นที่เพิ่งมามีแฟน
    ด้วยความที่เป็นเด็กเรียบร้อย พ่อแม่เป็นอาจารย์ปกครอง ออกจะเก็บกด
    คบกันไปได้ไม่นานเท่าไหร่ก็ท้อง!!!
    เรารับรู้แล้วไม่รู้จะช่วยยังไงเลยมันเป็นทางตันจริงๆ
    ในเวลานั้นเพื่อนต้องเรียนต่อ มีลูกไม่ได้ ที่บ้านรู้ไม่ได้
    จนสุดท้ายต้องหาทางออกด้วยการทำแท้ง....

โดยทางบ้านผู้ชายเค้าพาไป ตอนแรกกะว่าจะปิดที่บ้านเพื่อนเรา
    แต่พอโรงพยาบาลขอผู้ปกครองเซ็นอนุมัติ ความก็เลยแตก
    เราไม่ได้ไปด้วยหรอก แต่ตอนโทรไป แม่เพื่อนร้องไห้ฟุมฟาย
    และบอกเราด้วยว่าอย่าทำให้พ่อแม่เสียใจเหมือนที่เพื่อนเราทำ
    ใจหายค่ะ เพื่อนเราเองก็พลาดเพราะความรู้ไม่เท่าทัน หรือจะอะไรก็ตาม
    แต่สุดท้ายสิ่งที่เกิดขึ้นก็คือ บาป
    การทำลายชีวิตคนมันเป็นบาปที่ร้ายแรงที่สุด

เพื่อนคนนี้สุดท้ายก็เลิกกับแฟน แทบทุกคนในโรงเรียนรู้ว่าเธอไปทำแท้งมา
    เสื่อมเสียชื่อเสียง และชีวิตเธอก็ไม่เคยราบรื่นอีกเลยตั้งแต่นั้นมา
    อยากฝากนะคะ น้องๆ ที่ยังเรียนอยู่ ถ้าเป็นไปได้อย่าเพิ่งเกินเลยกันเลยค่ะ
    หากทำไม่ได้ให้ป้องกันให้ดีที่สุดนะคะ อย่าให้มันต้องเกิดขึ้นเลย

พ่อแม่ผู้ปกครองก็เช่นกันค่ะ เปิดใจกับลูก คุยกันเหมือนเพื่อน
    เวลาลูกมีปัญหา จะได้กล้าเข้ามาคุย
    ครอบครัวน่าจะเป็นที่ปรึกษาอันดับต้นๆ นะคะ ไม่ใช่คนสุดท้ายที่รู้เรื่อง
    เราเองโชคดีที่มีคุณแม่เป็นเพื่อน อย่างเรื่องเพื่อนเราคนนี้เราก็ปรึกษาแม่ค่ะ
    แม่ช่วยเหลือทั้งๆที่รู้ว่าเข้ามายุ่งด้วยก็บาป
    แต่ทำไงได้ค่ะ มันมีทางแก้ทางเดียว ณ ตอนนั้น

อย่าต้องให้ใครมาทุกข์ใจร่วมกับคุณเลยนะคะ...

...เบนโล...

หลังจากที่ต่างคนต่างเข้ามหาลัย เพื่อนของเราก็ยังเป็นเพื่อนสนิทเราเหมือนเดิมค่ะ
    วันนึงมาหาเราที่หอ พร้อมกับโชว์ยาแผงเล็กๆ ที่มียาอยู่ 2 เม็ด (เพื่อนมีแฟนใหม่ค่ะ)
    บอกกับเราว่าแกต้องใช้ยานี้เวลามีแฟนนะ จะได้ไม่มีปัญหา ตอนนี้เค้ารู้วิธีป้องกันแล้ว
    เราเองยังแปลกใจกับคำพูดเพื่อนเพราะว่าการคุมกำเนิด เราเรียนกันมาตั้งแต่สมัยมัธยม
    มีวิธีการกิน การนับวันปลอดภัย เท่าที่จำได้ ยาคุมฉุกเฉินมันเอาไว้ใช้ในกรณีโดนข่มขืนหรือไม่ได้ป้องกันจริงๆ นี่นา แต่เราก็นึกว่าเพื่อนเราใช้แค่ครั้งเดียว

อีกสองเดือนผ่านไป เพื่อนโทรมาบอกว่าท้อง เราก็แบบ..เอาอีกแล้ว..
    เราไม่อยากร่วมกับใครทำบาปอีกแล้วอ่ะ แต่เพื่อนเราไม่รู้จะปรึกษาใครแล้ว
    เราเลยถามสาเหตุว่าทำไม
    เพื่อนบอกว่าเพราะใช้ยาคุมฉุกเฉินทุกครั้งหลังมีอะไรกับแฟน สงสัยเพราะใช้บ่อยไป...
    ไม่อยากใช้ยาคุมธรรมดา เพราะกลัวอ้วน..
    ไม่ใช้ถุงยางเพราะไม่เป็นธรรมชาติ
    คุณคะ ไม่รุจะด่ายังไงเลย ทำใจสงบแล้วช่วยเพื่อนหาทางออก
    โทรหาเพื่อนอีกคนซึ่งเคยเล่าให้เราฟังว่าเคยเมนส์ไม่มาแล้วใช้เบนโล
    ได้ผลชะงัด...

เพื่อนเราทำตาม กินไปในปริมาณที่เพื่อนอีกคนแนะนำ และแน่นอนว่าเกินที่เขียนไว้ข้างขวดสักสิบเท่ามั้งคะ

1 วันผ่านไป เพื่อนโทรมาบอกว่า เมนส์มาแล้ว...โล่งอก
    ช่วงนั้นต่างคนต่างสอบ ไม่มีเวลามาหากัน เลยห่างๆไป

ผ่านไป 1 เดือน เพื่อนบอกว่าเมนส์ไม่มาอีกแล้ว แถมยังคลื่นไส้อีก
    เสียววูบเลย หรือว่า....อีกแล้ว
    เลยถามเพื่อนว่าหลังจากที่กินเบนโลไปแล้ว ไม่ได้คุมเหรอ
    เพื่อนบอกว่าคุมตลอด แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้
    พอซื้อที่ตรวจครรภ์มาตรวจ ผลก็ท้องจริงๆค่ะ

เรียนก็ยังไม่จบ..
    ถ้าที่บ้านรู้อีก..ตายแน่ๆ
    คราวนี้เรียนมหาลัยไกลบ้าน ต้องหาทางจัดการเอง
    เพื่อนกลับไปทำโรงพยาบาลเดิมไม่ได้ค่ะ เพราะแพงมาก
    เราต้องช่วยเพื่อนอีกแล้วค่ะ โทรหาเพื่อนที่อยู่สมัยม.ปลายที่อยู่กลุ่มเด็กเกเร ถามว่ามีที่ไหนทำบ้าง
    แล้วก็เจอคลีนิคแห่งนึงราคาถูก ตั้งมาเพื่อช่วยคนมีปัญหาเหล่านี้โดยเฉพาะ
    แต่ก่อนจะได้รับความช่วยเหลือ เพื่อนเราก็โดนถากถางว่าทำแล้วทำไมไม่รับ
    และอื่นๆสารพัดสารเพค่ะก็ต้องทนให้เค้าด่าสิคะ ไม่ได้มีคนรับทำถมถืดไปนี่นา

พอเข้าไปตรวจก็บอกเค้าไปว่าเคยขูดมดลูกมา และต้องสารภาพว่าก่อนมาทำกินยาขับไปด้วย

ผลก็คือ..จากการกินยาสตรีไปนั้น ทำให้ไข่ที่ได้รับการผสมนั้นแตกตัวออกเป็นหลายๆส่วนและฝังกระจายตามผนังมดลูก
    อันตรายมาก ต้องทำการขูดมดลูกถึง 3 ครั้งถึงจะเอาออกหมด
    แต่อาจมีผลให้ทดลูกทะลุ
    คิดดูสิคะ ตั้งใจจะทำร้ายเค้า สุดท้ายทำร้ายตัวเอง....
    เพื่อนเรายังโชคดีที่ไม่ถึงกับมดลูกทะลุ
    แต่บาปกรรมสิคะที่ยังติดตัว
    นอนฝันร้าย ได้ยินเสียงแปลกๆ เสียงเด็กหัวเราะ
    ความรักไม่รุ่ง เพราะสุดท้ายก็ต้องเลิกกับผู้ชายคนนี้อีก
    การเรียน การงานไม่ราบรื่น
    ทำบุญมากมายขนาดไหนก็เหมือนไม่ช่วยเลยค่ะ

ที่ร่ายมายาวเหยียดนี่อยากให้น้องๆ สาวๆ คิดให้มากๆนะคะ หากไม่ป้องกัน อย่าเลยค่ะ อย่ายอมเลย อย่าให้อารมณ์มันพาไป
    คนที่รักเรามากมาย สุดท้ายเค้าก็ไม่ได้อยู่กับเรา
    ความทุกข์ใจ แค่เมนส์ไม่มา เราก็ทุกข์มากมาย
    ในขณะที่ผู้ชายพูดออกมาง่ายๆ ว่าไม่มีอะไรหรอกน่า เธอคิดไปเอง
    คุ้มไหมคะ มีอะไรกันสุขสมทั้งสองฝ่าย
    แต่ถ้าท้องขึ้นมา ทั้งเจ็บตัว เจ็บใจ แถมยังต้องอายคนอื่น กลับเป็นเราคนเดียว
    คิดดูดีๆ นะคะ

สุดท้าย หากเกิดอะไรขึ้น อยากให้รับผิดชอบในสิ่งที่เราทำ
    เรารู้สึกชื่นชมเพื่อนหลายๆ คนที่ท้องก่อนแต่ง
    แต่ไม่ยอมทำแท้ง ในงานแต่งก็ใส่ชุมคลุมท้อง เพื่อนก็ดีใจ ได้ทั้งเพื่อนเขย และหลานในท้อง
    แม้บางคนที่ผู้ชายไม่รับ ก็ยังเก็บไว้ ก็เลือดเนื้อเราเองนี่นา
    คนแบบนี้เราสรรเสริญค่ะ
    เด็กไม่รู้เรื่องนะคะ เค้ามีสิทธิ์ที่จะเกิด
    เก็บการทำแท้งไว้เป็นทางออกสุดท้ายเถอะค่ะ

จากคุณ : เต้าฮวยคุณยาย - [ 25 ต.ค. 51 11:14:00 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom