Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เจ็บเอ็นข้อเท้า รักษาได้ที่รพ. ไหน บำบัดอย่างไรดีคะ

เจ็บเอ็นข้อเท้ามาหลายเดือนแล้วค่ะ
    เป็นๆ หายๆ ต้องพยายามใส่รองเท้าหุ้มข้อไว้ตลอด
    ล่าสุดไปตีแบตมากะเพื่อน เลยกลับมาปวดเหมือนเดิมเลยค่ะ

อาการจะปวดที่ข้อเท้าเวลาที่ลงนน. หรือว่าเดินลงบันได (เมื่อต้องงอเท้า)
    ถ้าลองงอเท้าเล่นๆเองจะรู้สึกตึงๆข้อเท้าและน่อง

เคยไปหาหมอกระดูกแถวบ้าน คุณหมอบอกว่า เป็นเพราะเอ็นข้อเท้าหลักมันหย่อน ทำให้ต้องใช้เอ็นสำรอง จึงทำให้เจ็บตลอดเวลา
    ไม่มีทางรักษา หรือผ่าตัดได้  นานไปข้อก็จะเสื่อม
    แต่ว่าไม่มีคำแนะนำในการบำบัด หรือว่า กายภาพให้อาการปวดนี้ลดลง

เคยไปให้ที่spaเขานวดกดจุดให้ เขาบอกว่า เพราะว่าทำงานcom เส้นซีกขวา (ซึ่งเป็นซีกที่เราปวด) จึงตึงทั้งเส้น รวมทั้งมีกระดูกทับเส้นตรงนั้นด้วย ทำอะไรไม่ได้ เล่นโยคะก็ไม่ช่วย ต้องมาให้นวดอย่างเดียวเท่านั้น ถึงจะดีขึ้น..

เราคิดว่าอยากจะลองเปลี่ยนหมอเพื่อให้แน่ใจว่าเราไม่มีทางรักษาให้หายได้
    และอยากจะหาทางบำบัดเองมากกว่าไปคอยให้เขานวดให้ ไม่ราบว่าพอจะมีใครช่วยแนะนำได้บ้างไหมคะ ว่า

1. อาการเช่นนี้ ควรจะเป็นหมอเกี่ยวกับอะไรดี? กระดูก หรือว่าเอ็น? และ โรงพยาบาลไหนดีคะ?
    2. มีวิธีกายภาพอย่างไรให้อาการมันทุเลาลงได้บ้าง
    3. เป็นคนที่ชอบอกกำลังกายมากๆค่ะ  ช่วงที่ปวดข้อเท้าก็ใช้การว่ายน้ำอย่างเดียว แต่ก็ยังเจ็บอยู่ดี เพราะว่ายน้ำก็ใช้ข้อเท้าเช่นกัน เล
    ยอยากทราบ่วา มีการออกกำลังกายอย่างอื่นไหมคะ ที่ทำให้ข้อเท้าไม่เจ็บ? ( เวลาทิ้งนน.ลงขาข้างขวาจะเจ็บมาก จะโยคะหรือเดินเบาๆก็ทำไม่ได้ค่ะ)

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

จากคุณ : cheer up - [ 3 พ.ย. 51 08:11:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com