Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เธอ นหนึ่ง ผนังหัวใจรั่ว ตั้งแต่กำเนิด ควรดูแลเขายังไงดีครับ

เธอบอกผมว่า ผนังหัวใจรั่วตั้งกำเนิด ตอนนั้นไม่ได้ผ่าตัดอะไร มาตอนนี้ อายุ 26 ปี แต่เมื่อ 3 ปีก่อน มีหมอคนหนึ่งแนะนำให้ผ่าตัด แต่ก็มีหมออีกคนบอกไม่ต้องผ่าตัดก็ได้ แค่ รูนิดเดียวเอง  พ่อแม่เธอก็เลยเลือกไม่ผ่าตัด เพราะมีลูกคนเดียว กลัวหมอพลาดพลั้งไป  
     บางครั้ง เธอจะมีอาการหายใจไม่ทัน  เจ็บ แน่น บริเวณหน้าอก อาทิตย์หนึ่งบางที ก็ สอง สาม ครั้ง ถ้าเดินไกลๆๆ หรือ ขึ้นตึกสูง  หรือ นอนน้อย เกินไป ผมกลัวมากเลย ตอนที่เธอเกิดอาการขึ้นมา แต่พอนอนพักสักครู่อาการก็หายไป
    1) ปกติคนเป็นโรคนี้ ต้องดูแลตัวเองอย่างไรบ้างครับ

2) ถ้าจะผ่าตัดมันเปอร์เซ็นปลอดภัยขนาดไหนครับ

3) เธอสามารถ มีบุตรได้หรือเปล่าครับ

4) ผนังหัวใจรั่ว กับ ลิ้นหัวใจรั่ว อันไหน น่ากลัว กว่ากันครับ

5) ถ้าเกิดอาการแน่นหน้าอก ขึ้นมา มียา บรรเทาอาการ ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : ponpool1 - [ 30 พ.ย. 51 01:49:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com