Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ใครเคยเจ็บแปลบๆที่ศีรษะบ้างมั้ยคะ ไม่เคยเป็นมาก่อนกังวลมากค่ะ

ปัจจุบันอายุ 30 ปี  รูปร่างผอมสูง สุขภาพแข็งแรง วิ่งทุกวัน
    ไม่เคยเจ็บป่วยร้ายแรง

ตอนนี้ มีอาการที่ไม่เคยเป็นมาก่อน คือ เจ็บศีรษะ เจ็บแปลบๆ จี๊ดๆ เหมือนหัวโน หรือเป็นสิว
    (ตอนแรกๆ จะเจ็บเวลาหวีผม ลูบศีรษะตัวเองด้วย)
    จะเจ็บเป็นระยะๆ ประมาณ 10 นาทีครั้งนึง

เป็นมาตั้งแต่วันที่ 4 ธค. ตอนนี้ก็ 4 วันแล้วค่ะ
    ตอนนี้ เจ็บเลื่อนลงมาเกือบถึงท้ายทอย เจ็บเหมือนศีระษะช้ำๆ และยังเจ็บเป็นระยะเหมือนเดิม
    (ไม่เคยโดนอะไรแข็งๆ กระแทกแรงๆค่ะ)

สอบถามว่า
    1) คิดว่าเป็นเพราะสาเหตุจากอะไรคะ
    2) ควรไปหาหมอเฉพาะทางอะไรได้บ้างคะ

สันนิษฐานสาเหตุไว้ดังนี้ ค่ะ
    1) อากาศเปลี่ยนแปลง
    ตอนนี้ มีอาการเจ็บคอ เจ็บหูนิดๆ แล้วเจ็บศีรษะด้วยจะเกี่ยวข้องกันหรือเปล่าคะ ตอนแรก เพื่อนบอกก่า อาจแพ้อากาศหนาว ตอนนี้ไม่หนาวก็ยังเจ็บอยู่ค่ะ (-  -")

2) ความเครียดแอบแฝง
    ตอนนี้ ไม่มีความเครียดโดยตรง แต่กำลังเรียนป.โท ใกล้จะจบแล้ว แต่ยังไม่จบ เราอาจจะมีความ(แอบ)กังวล จนส่งผลหรือเปล่าคะ

3) คลอเลสเตอรอลสูง
    สูงมาหลายปีแล้วค่ะ ประมาณ 260-290(เกณฑ์ปกติ ต้องต่ำกว่า 200)
    พยายามควบคุมอาหารแต่ดูเหมือนว่าไม่ค่อยได้ผล ยังไม่เคยทานยาค่ะ
    (นน. 51 กก. สูง 165 ซม.)
    สาเหตุนี้ จะส่งผลต่ออาการเจ็บศีรษะได้หรือเปล่าคะ
    (ไม่มีอาการอยากอาเจียน หรือเวียนศีรษะ เหมือนเส้นเลือดในสมองตีบค่ะ)

4) นอนดึก
    มีคนบอกมา  นอนดึกทำให้มีอาการแบบนี้ได้ด้วยหรือคะ

5) นอนผิดท่า
    ชอบนอนคว่ำ แล้วบิดหน้าไปด้านหนึ่ง ถ้าทำบ่อยๆ จะมีผลให้เกิดอาการนี้ได้มากน้อยแค่ไหนคะ

ใครเคยมีอาการแบบนี้บ้างคะ
    (พยายามลองหาข้อมูลดูแล้ว ส่วนใหญ่ก็จะปวดศีรษะทั่วไป ไม่มีข้อมูลของอาการแบบนี้น่ะค่ะ)
    แล้วคิดว่าน่าจะเป็นสาเหตุใด หรือว่ามีสาเหตอื่นที่เราไม่ทราบ(ความรู้ไม่พอ)อื่นๆอีกหรือเปล่าคะ

ตอนนี้ อยากไปหาหมอเฉพาะทาง
    แต่ก็ไม่รู้ ว่าจะหาหมออะไรดี (ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ)
    ถ้าเป็นตรวจระบบประสาท แล้วต้องตรวจเยอะ  เสียตังค์เยอะหรือเปล่าคะ  จำเป็นมั้ยคะ

ก่อนหน้านี้เคยได้ยินคนที่ไปหาหมอจนทั่ว แต่ก็ยังวิเคราะห์โรคที่แท้จริงไม่ถูกต้อง  
    ส่วนตัวเคยไปหาหมอทั่วไป อาการเจ็บป่วยเล็กน้อย เวลาเค้าวิเคราะห์สาเหตุของโรค
    ก็มักจะโน้มเอียงไปตามความเชื่อของเราที่เราให้ข้อมูลไป ถ้าปวด ก็มักจะให้ยาแก้ปวด แก้อักเสบแค่นั้น
    เลยไม่ค่อยมั่นใจเลยค่ะ ตอนนี้

ตอนนี้ สุขภาพทั่วไป แข็งแรงดี แต่อาการเจ็บที่ไม่เคยเป็นมาก่อน
    ทำให้กังวล และอยากทราบว่าตัวเองเป็นอะไรค่ะ

รบกวนคนที่มีประสบการณ์อาการแบบนี้มาก่อน หรือผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

แก้ไขเมื่อ 09 ธ.ค. 51 01:39:14

จากคุณ : GarfiledPingPong - [ 9 ธ.ค. 51 01:20:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com