CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGang

+++[ขอความช่วยเหลือ]ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะทำยังไงครับ+++

ยังไงก็ควรเลื่อน/ยกเลิกงานแต่งไปก่อน โดยให้เหตุผลว่า.... (1 คน)
      แต่งไปก่อนแล้วค่อยหาเหตุในการย้ายออกในภายภาคหน้า (7 คน)
      คำแนะนำอื่นๆ (0 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 8 คน

12.50%
     87.50%
     0.00%

คือเพื่อนผมเค้ากำลังจะแต่งงานในอีกไม่กี่วันแล้วล่ะครับ

แต่ดันมีเรื่องกลุ้มใจว่าเค้ารับไม่ได้กับหลายๆ เรื่อง(ที่เพิ่งทราบ)ของครอบครัวว่าที่เจ้าสาวซึ่งเค้าต้องไปอยู่ด้วย (ผู้ชายแต่งเข้าบ้านผู้หญิง)

ซึ่งเรื่องนี้เพื่อนผมเคยคุยทีเล่นทีจริงกับว่าที่เจ้าสาวแล้วแต่เธอก็ช่วยอะไรไม่ได้เพราะเธอไม่เห็นว่ามันจะเป็นปัญหาอะไร

(ปัญหานี้ถ้าให้เปรียบเทียบก็ประมาณลูกชายแกนนำ นปช แต่งเข้าบ้านลูกสาวแกนนำ พธม น่ะครับ คือจะว่าแรงก็แรงจะว่าไม่แรงก็ไม่มีอะไร)

ตอนนี้เลยเริ่มรู้สึกว่าถ้าแต่งไปต้องแล้วต้องไปอยู่บ้านผู้หญิงเลยรับองว่าคบกันไม่รอดแน่ๆ เลยอยากเลื่อนงานแต่งไปก่อนจนกว่าจะเก็บเงินซื้อบ้านหรือคอนโดได้

ซึ่งถ้าเพื่อนผมขอความช่วยเหลือจากผู้ใหญ่ฝั่งเค้าเรื่องที่อยู่อาศัย ก็ต้องเล่าสาเหตุให้ฟังด้วยว่าทำไม แต่ถ้าเล่าไปจริงๆ รับรองว่า 2 บ้านแตกหักกันแน่ๆ เลยคิดว่าน่าจะลองหาวิธีคุยกับแฟนดู

แต่วันก่อนหลังจากที่เพื่อนผมลองพูดเปรยๆ ไปว่า "เลื่อนงานแต่งไปก่อนดีไหม รอให้มีบ้านเป็นของตัวเองก่อน" ปรากฏว่าคุณว่าที่เจ้าสาวร้องไห้หนักมาก พร้อมทั้งบอกว่าถ้าเลื่อนไปก็ไม่ต้องมาคุยกันอีกเลย (เข้าใจว่าผู้หญิงน่าจะคิดไปไกลว่าเป็นเรื่องมีคนอื่น)

ตอนนี้เพื่อนผมเลยเครียดมากว่า ถ้าแต่งไปแล้วอยู่บ้านฝ่ายหญิงเลยโอกาสเลิกกันสูงมาก ยิ่งถ้าเกิดมีลูกขึ้นมาด้วยจะยิ่งลำบากเข้าไปใหญ่

แต่ถ้าขอเลื่อนงานแต่งก็ไม่รู้จะหาเหตุอะไรในการบอกเลื่อนหรือเลิกงานแต่ง ไม่ให้ 2 บ้านแตกหักกัน

แถมถ้าเหตุผลไม่ดีพอฝ่ายหญิงก็อาจจะรับไม่ได้ จนอาจจะต้องเลิกกันไปทั้งๆ ที่เธอและเพื่อนผมยังรักกัน

ซึ่งตอนนี้เหลือเวลาไม่ถึง 7 วันไม่รู้ว่ามันจะมีเหตุผลอะไรที่ดีพอในการยกเลิกบ้างมั๊ย

เพื่อนๆ มีใครพอจะหาทางออกให้ได้บ้างมั๊ยครับ

ขอบคุณมากครับ (-/|\-)

แก้ไขเมื่อ 11 ธ.ค. 51 10:50:32

จากคุณ : น้ำค้างในยามเช้า - [ 11 ธ.ค. 51 10:48:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com