Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอคำแนะนำจากสะใภ้คนเหนือ ด้วยค่ะ~กระทู้แอบบ่น แอบเครียด~

เรามีแฟนเป็นคนแถวลำพูน เชียงใหม่ คบกันเรื่อยๆชิวๆค่ะ ไม่ได้จริงจังอะไรวางแผนชีวิตกันยังไม่ถึงขั้นแต่งงานเลย แล้วตอนปีใหม่ญาติๆเค้าลงมาเยี่ยมลูกหลานชายที่บ้าน  ซึ่งก่อนหน้านี้เค้าก็บอกล่วงหน้าไว้ก่อนแล้ว  เราเองก็กังวลใจตั้งแต่แรกแล้วค่ะ อิแฟนก็คงรู้สึกได้ก็บอกแค่ว่าจะเจอก็ได้ไม่เจอก็ได้ พอถึงวันจริง โอว์ครอบครัวใหญ่มาก มากันตั้ง 15 คนแน่ะ เรานี้มุดหัวอยู่แต่ในบ้านเลยก่ะ ตอนเย็นๆแฟนมาชวน (อีกที) เราก็ย่องๆไปทำทีไปดูหมาแต่ก็ไม่ไหวค่ะ กลัว เค้าก็อู้คำเมือง กันเรานี่งง เลย พูดอะไรกันเน่ สรุป เลยสบายใจอยู่บ้านดีกว่าค่ะ  มีแว้บๆให้เห็นบ้าง แต่ก็ไม่ได้อยู่นาน รู้สึกเหมือนส่วนเกิน ไงไม่รุ หายหัวไปเลยตลอดเวลาที่ญาติมา พอญาติกลับ เราเลยถามแฟน  แฟนทำหน้าไม่รุ ไม่ชิ ตอบคำเดียว  ไม่ผ่าน

ผ่างงงงง~

ไงเป็นงั้นล่ะ  แล้วก็มานั่งจิตตกเงียบๆอย่างนี้ล่ะคะ  เราเคยสนิทกับคุณแม่ของแฟนเก่าเรานะเพราะเป็นครอบครัวเล็กๆในกรุงเทพเหมือนกันกับบ้านเรา  แต่พอเจอญาติฝั่งแฟนคนนี้ แล้ว เครียดค่ะ  ทั้งภาษา ทั้งขนบธรรมเนียมของทางเหนือเค้า(อันนี้แฟนเราชอบขู่จัง ว่าอันนี้ทำไม่ได้ อย่างงู้นอย่างงี้ งงง่ะ) แต่เราคิดว่าไม่ลำบาก ขอแค่เวลา และ กำลังใจยังดี แฟนไม่ทิ้งไปซะก่อน >-<

บ่นตั้งนาน แต่สบายใจ  เพื่อนๆช่วยเราหน่อยนะคะ

ขอบคุณก๊า

จากคุณ : T-naiG - [ 4 ม.ค. 52 10:13:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com