Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เรียนถามคุณหมอหมู เรื่อง เอ็นข้อมืออักเสบจากการเล่นกีฬา

สวัสดีครับคุณหมอ ผมมีเรื่องเรียนปรึกษาครับ ผมเล่นกอล์ฟแล้วบาดเจ็บราวๆ 1เดือนได้แล้วครับ ตอนบาดเจ็บที่มือก็ทานยา Celebrex200 ---10 วัน ก็ค่อยยังชั่ว นึกว่าหายดีก็ไปออกรอบอีก....

หลังจากนั้นก็เจ็บอีกครับก็เลยหยุดไป 14 วัน ทาน Acorxia 120 มก. เพราะผมหนักราวๆ 90++ กก. ครับ นึกว่าหายและความอยากเล่นครัีบ เลยปีใหม่ที่ผ่านมาก็ไปออกรอบอีก ก็เจ็บแบบเดิมอีกครับ เลยอยากปรึกษาว่า ต้องทำอย่างไรดีครับ

1.ผมคิดว่าต้อง หยุดเล่นสัก 1 เดือนจนกว่าอาการจะดีขึ้นและหายขาดไปเลยดีไหมครับ ที่สงสัยคือ ต้องทานยาอีกหรือเปล่า ตอนนี้อาการก็ไม่เจ็บมาก มีเจ็บนิดหน่อยเวลากำมือ เ สี ย ว บ้างเวลาออกแรง

2. ผมต้องทำกายภาพอย่างไรดีครับ ในระหว่างการรักษา
      3. ผมยังต้องทานยาลดการอักเสบอีกหรือเปล่าครับ ตอนนี้มือไม่ได้บวม ปกติครับ แต่เจ็บๆๆไม่มากครับ

4. บริเวณที่เจ็บ ตาม กระทู้พี่หมอมิ้นเลยครับ ที่เคยลงไว้ที่ห้องกอล์ฟครับ ตอนนี้ผมใส่เฝือกอ่อนที่เป็นผ้าพยุงไว้ก็ดีขึ้นครับ

http://topicstock.pantip.com/supachalasai/topicstock/2008/06/S6691884/S6691884.html

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : Pita - [ 7 ม.ค. 52 10:19:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com