Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

[เรื่องเล่า] ทำไมไม่รับโทรศัพท์ ku! (คนที่ไม่ชอบรับโทสับ...ต้องอ่าน)

พอดีได้รับ forward mail มาค่ะ เห็นว่าน่าสนใจดี เลยนำมาบอกเล่ากันต่อค่ะ

ทำไมไม่รับโทรศัพท์ ku!

สำหรับผม ต่อไปนี้ผมจะเอาโทรศัพท์ติดตัวไว้ตลอดเวลา
    จะรับทุกสาย ถ้ารับไม่ได้จะรีบติดต่อกลับให้เร็วที่สุด โดยจะไม่คิดแค่ว่า "คงไม่มีอะไร" อีกแล้ว
    เพราะเราไม่อาจรู้เลยว่ากำลังเกิดอะไรขึ้นกับคนที่เรารักและรักเรา

ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ เพื่อนผมเกือบตายที่เสือป่าพลาซ่า
    เ รื่องราวที่ผมจะเล่าให้ฟังนี้เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นกับเพื่อนสนิทผมคนหนึ่ง เมื่อวานนี้เราโทรศัพท์คุยกันเรื่องไฟไหม้ที่ ซานติก้า ผับ
    ขออนุญาตเล่าเรื่องนี้ไว้เป็นอุทาหรณ์ให้กับเพื่อนที่เข้ามาอ่านครับ

ปีใหม่ที่ผ่านมาผมไปโคราชมาจึงไม่ได้อยู่เค้าน์ดาวน์กับเพื่อนสนิทคนนี้
    และเมื่อวานผมก็ต้องกลับมาทำงานตามปกติ เลยมีเวลาแค่โทรคุยกัน
    บทสนทนาที่ทั่วไปผมขอตัดออกไปนะครับ แต่ส่วนมากเราจะคุยกันเรื่องซานติก้า ที่ไฟไหม้

เอก : ทำไมแกดูติดใจกับเรื่องนี้จังอ่ะ
    ผม : ไม่รู้สิ บอกไม่ถูก ฉันว่ามันอยู่ใกล้ตัวเรามากเลยนะ แล้วถ้าวันหนึ่งมันเกิดกับเราหล่ะ
    เอก : ถ้าเป็นฉัน ฉันคนจมกองเพลิงตายอยู่ในนั้นหน่ะแหล่ะ ไม่รอด
    ผม : แต่ถ้าเป็นฉันนะ ฉันจะท่องไว้จนนาทีสุดท้ายจนกว่าจะหมดลมหายใจเลยว่า ต้องรอด
    เอก : แล้วถ้ามันไม่มีทางจะรอดล่ะ.... ?

จากนั้นเราก็พูดคุยกันถึงข่าวต่างๆ รวมถึงวิธีเอาตัวรอดขณะเกิดเพลิงไหม้
    บอกไม่ถูกเหมือนกันว่าทำไมผมถึงพูดเรื่องนี้ไม่จบไม่สิ้น บอกทุกอย่างที่ตัวเองรู้มาให้เพื่อนฟัง
    ไม่ว่าจะเป็นอย่าแตกตื่น หาผ้าชุบน้ำปิดจมูก หมอบต่ำ อย่าวิ่งกรูตามคนไปให้นึกให้ออก
    ว่าทางไหนพอจะหนีออกมาด้านนอกได้ คุยกันเกือบชั่วโมง หมดช่วงพักผมก็ไปทำงานของผมต่อ

จากคุณ : Nuu ... Gin ... - [ 21 ม.ค. 52 10:34:14 A:58.137.171.66 X: TicketID:186796 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com