Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เห็นมีกระทู้ ถามว่าเงินสำคัญกับชีวิตคู่ไม๊ เลยมีเรื่องมาเล่าให้ฟัง

คือ ผมอ่ะอยู่บ้านใหญ่เรื่องมันก็เยอะ แถมเพื่อนก็แยะอีกต่างหาก เลยมีเรื่อง
    ให้รู้ให้เห็นเพียบ เรื่องที่จะเล่านี้ เป็นเรื่องของเพื่อนคนนึง ที่เป็นผู้หญิง ที่เธอ
    คิดว่าเรื่องเงินเป็นเรื่องใหญ่ในการใช้ชีวิต เริ่มเลยละกันครับ

ผมรู้จักกับเพื่อนคนนี้มาได้ 10 ปีแล้ว ตอนที่เธอเรียนอยู่มหาลัยดังแถวสาม
    ย่าน เธอเป็นแฟนของเพื่อนผม เธอเป็นคนหน้าตาดี ขาวมาก เอ็กซ์ด้วย มี
    ผู้ชายมาขายขนมจีบเพียบๆๆๆ แต่เธอมีนิสัยไม่ดีอย่างนึง ก็ตือ เธอดูคนที่
    ที่ภายนอก ที่เธอคบเพี่อนผม เพราะมันดูดี ดูเป็นลูกคนมีตังค์ เพื่อนผมมันก็
    พอมีตังค์จริง แต่มันก็ไม่ได้มีมากเท่าที่ผู้หญิงคนนั้นต้องการ

พอทั้งคู่เรียนจบมหาลัย ก็ออกไปทำงาน นั่นทำให้เกิดเรื่อง ผู้หญิงคนนั้นไป
    พบกับสามีคนปัจจุบัน เค้าเป็นหัวหน้างานอยู่ที่ทำงาน มีบ้าน มีรถ พร้อมแล้ว
    ผ่อนอยู่ แต่อนาคตการงานสดใส ใครอยู่ต้องสบายแน่ เพราะเป็นหัวหน้างาน
    ทั้งที่อายุแค่ 30 ต้นๆ

เธอเลยเลิกกับเพื่อนผม เพื่อนผมเสียใจ มันให้ผมไปคุยกับเธอ ผมก็สนิทกับ
    เธอเลยไปคุยด้วย เธอก็พูดคล้ายๆหัวข้อข้างล่างว่า

"ความรักแบบเด็กๆ มันจบไปแล้ว ตอนนี้ที่เธอต้องการ คือความมั่นคงใน
    ชีวิต ซึ่งเพื่อนผมให้ไม่ได้ หากไปอยู่กับเพื่อนผม ก็ต้องมาลำบาก ผ่อนบ้าน
    ผ่อนรถ ชีวิตก็คงลำบาก เพราะเงินอาจชักหน้าไม่ถึงหลัง ใครๆทุกคนก็อยาก
    สบาย เธอก็เช่นกัน พี่ที่มาจีบเธอ เค้าพร้อมแล้ว เค้าผ่อนบ้านอยู่ รถผ่อน
    หมดแล้ว เค้ากำลังสร้างชีวิตและครอบครัว แต่เพื่อนเรา รถผ่อนอยู่ บ้านตัว
    เองก็ยังไม่มี แล้วเมื่อไหร่ล่ะ ที่จะสร้างครอบครัวได้"

ผมฟังเธอพูดปุ๊ป ผมไม่โต้แย้งความคิดเธอ เพราะมันก็ถูก หากเธอต้องการ
    ความมั่นคง นั่นก็เป็นทางเลือกที่ถูก เธอจึงแต่งงานกับพี่คนนั้น ตอนอายุ 26
    แล้วเวลาก็ผ่านไป 6 ปี จนวันนี้ ชีวิตเธอมีความสุขหรือเปล่านะ? เรามาฟังกัน

จากคุณ : โยชิซึเนะ - [ 9 เม.ย. 52 09:55:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com