Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

รบกวนขอความเห็นเรื่องใบรับรองแพทย์ตาบอดสี กับการขอใบขับขี่รถ

จะขอเล่าสักนิด อาจจะยาว ทนอ่านหน่อยนะครับ..
    ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่า ผมเป็นตาบอดสี เขียว-แดงครับ
    ผมอยากจะทำใบขับขี่ครับ แต่เนื่องจากมีปัญหาเรื่องตาบอดสีทำให้ไม่ผ่านด่านแรก ไม่สามารถไปด่านถัดไปได้
    ทั้งๆที่ผมเองมั่นใจว่าผมเห็นไฟจราจรและสามารถแยกสีไฟแดง เหลือง เขียวได้
    แต่ทางกรมขนส่ง พอเห็นว่า เป็นตาบอดสี ก็ปัดตก ไม่ให้ผ่านเลย

ผมจึงลองค้นข้อมูลดู ว่าทำไมจึงมองไม่เห็นเจ้าแผ่นป้ายที่เค้าเอามาทดสอบ
    จึงรู้ว่า เป็น แผ่นทดสอบแบบใช้แยกว่า ใครตาบอดสี ใครไม่ตาบอดสี
    และรู้อีกว่า ใครเป็นตาบอดสีแบบไหน หรือเรียกว่า Ishihara Test
    แต่ผมก็ยังสงสัยอยู่ดีว่าทำไม Test แล้วว่าเป็นตาบอดสี เขียว-แดง แน่นอน
    แต่เวลามองสีทั่วไป ผมจึงแยกมันออกได้ และรู้ด้วยว่าเป็นสีอะไร..ก็เลยค้นข้อมูลต่อไปอีก จึงพบว่า คนที่เป็นตาบอดสี จะมีทั้งคนที่เป็นมากและเป็นน้อย ซึ่งผมก็ถูกจัดอยู่ในส่วนที่เป็นน้อย .. ทำให้ทราบว่า คนที่เป็นน้อย
    จะมีลักษณะที่ มองสีทั่วไปแล้วสามารถแยกสีออกได้ แต่จะมีปัญหาเวลา
    มองเม็ดสี ที่เล็กๆ (คาดว่าน่าจะเกี่ยวกับความเข้มข้นของสีมั้ง) อย่างใน Ishihara Test พอเป็นเม็ดสีเล็กๆ สีเขียวกับแดงมารวมกัน จะแยกกันออกยาก (แต่ผมแยกออกนะ ยกเว้น สีเขียวแดงที่สีอ่อนๆ จะดูกลมกลืนไป)

อ่านจากข้อมูลต่างที่หามา ผมคิดว่า ตัวผมเองไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องการมองไฟจราจรนะครับ แต่ทางกรมขนส่งนี่สิ เค้าจะตัดปัญหา โดยถ้าบอดสีปุ๊บ ให้ตกเลย.. โดยไม่คิดจะทดสอบดูเลยว่า สามารถอ่านไฟจราจร มองป้ายจราจรได้รึป่าว..

ผมก็เลยตั้งใจว่าจะลองไปหาหมอ ให้หมอพิสูจน์ว่าผมสามารถขับรถได้จริง
    และขอใบรับรองแพทย์มา เพื่อไปขอทำใบขับขี่อีกที

จึงอยากขอความเห็นเพื่อนๆหน่อยครับว่า..
    1.วิธีนี้จะทำให้ทางกรมขนส่ง เค้าจะยอมรับ และให้ผมทำใบขับขี่ได้หรือไม่
    2.เคยมีคนบอกว่าให้จำสีไปตอบ(จำใน Ishihara Test) ..คุณคิดว่าจะทำได้จริงเหรอ ?(ผมเคยไปสอบมาครั้งนึง เค้าไม่ได้ให้เรานั่งดู แผ่นทดสอบIshihara แต่เค้าจะทำแผ่นทดสอบขึ้นมาเอง เป็นแผ่นใหญ่ๆ มีหลายๆสี ถึงจำไปผมว่าก็คงตอบไม่ได้อยู่ดี)
    3.พอมีวิธีอื่นมั้ยครับ ที่จะพิสูจน์ว่า เราสามารถขับรถได้โดยไม่มีปัญหาเรื่อง ไฟจราจร
    4.พอจะมีคุณหมอที่โรงพยาบาลไหนที่สามารถให้คำปรึกษาและออกใบรับรองให้ผมได้มั่งครับ..

อาจจะยาวไปหน่อย แต่ต้องรบกวนหน่อยนะครับ ผมจำเป็นต้องใช้รถจริงๆ

ขอบคุณครับ..

จากคุณ : ข้อมูลปกปิด - [ 15 พ.ค. 52 13:39:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com