Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เภสัชกรไม่ยอมจ่ายมอร์ฟีน ในขณะที่คนไข้เป็นเร็งระยะสุดท้าย

แม่ดิฉันเป็นมะเร็งระยะสุดท้าย หลังจากได้รับการผ่าตัดรักษาตัวที่ ร.พ.เอกชนใน กทม. จนหมอที่รักษาก็รักษาไปตามอาการ แม่ก็อยากกลับบ้าน และก็ดูแลกันเองที่บ้าน ซึ่งอาการปวดก็รุนแรงขึ้นทุกวัน ต้องพึ่งมอร์ฟีนวันละหลายหลอดเลยค่ะ ซึ่งปกติก็จะไปรับยาที่ ร.พ. ใกล้บ้าน และก็อีก ร.พ. ซึ่งมีญาติเป็นพยาบาลอยู่ที่นั่น แล้วเมื่อวานนี้ยาหมด พ่อของดิฉันก็เลยไปที่ ร.พ. ใกล้บ้าน เพื่อขอยามาฉีดให้แม่ คุณหมอก็ได้ออกใบสั่งยาให้ แต่เภสัชไม่ยอมจ่ายมอร์ฟีนให้แม่ดิฉัน บอกว่ามีไม่พอ ต้องเก็บไว้ให้คนไข้ของเค้า แล้วยังบอกอีกว่าแม่ดิฉันไม่ได้เป็นคนไข้รักษาที่นี่

อ้าว แบบนี้ก็มีด้วยหรือคะ ที่คุณปวดหัวคุณยังเรียกหาพารา แล้วนี่คนไข้มะเร็งนะคะ คุณเภสัชทำเช่นนี้ถูกต้องไหมคะ  แบ่งให้สักหลอด 2 หลอดก็ได้ ถ้าของในสต็อกไม่พอ สั่งเพิ่มไม่ได้เหรอคะ  ถ้าความจำเป็นในการใช้ยามีมากขึ้น อย่างนั้นแม่ดิฉันไม่ต้องมาทรมานเพราะเหตุผลที่เค้าอ้างมาเหรอคะ ดิฉันจะทำอะไรได้บ้างคะ ขอบคุณค่ะ

"""""ขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำ และคำตอบ สำหรับท่านเจ้าของกระทู้ที่เข้าใจดิฉันมาตั้งกระทู้เพื่อให้ได้รับคำตอบแบบใด ดิฉันเข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณคุณหมอแมว สำหรับคำตอบที่อธิบายได้เข้าใจละะเอียดทำให้ดิฉันเข้าใจถึง ระบบการทำงานของ ร.พ. ค่ะ

แต่สำหรับท่านที่เข้าหาว่าดิฉันใช้อารมณ์ไม่ถูกต้องนะคะ กรุณากลับไปอ่านใหม่ว่าดิฉันต้องการถามอะไร คุณต่างหากที่อ่านไม่ละเอียด และมาใส่อารมณ์กับดิฉัน กระแนะกระแหน แดกดัน บอกตรงๆนะคะ ดิฉันไม่ได้อยู่ในระบบของพวกคุณ จะรู้ไหมคะว่าพวกคุณทำงานกันยังไง อธิบายสิคะ ถ้าทำไม่ได้ดีเช่นคุณหมอแมว ที่น่านับถือ พวกคุณไม่ต้องเข้ามานะคะ ดิฉันไม่ต้องการเสียความรู้สึกไปมากกว่านี้แล้ว วิชาชีพพวกคุณ พวกคุณต้องรู้ต้องเข้าใจกว่าคนอื่นอยู่แล้ว นี่ทำเหมือนคนอื่นเค้ารู้ดีนะคะ ไม่งั้นดิฉันคงไม่ต้องมาตั้งกระทู้ถามให้ได้รับความรู้สึกไม่ดีเช่นนี้นะคะ ฝากนิดนึงนะคะ กลับไปอ่านกันใหม่นะคะว่าคุณเภสัชเค้าได้อธิบายเหตุผลที่ดิฉันควรทราบไหม ก่อนที่พวกคุณจะมารุมประนามแดกดันดิฉัน ขอบคุณค่ะ

แก้ไขเมื่อ 20 พ.ค. 52 10:40:46

จากคุณ : Nini Nenette - [ 19 พ.ค. 52 17:24:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com