Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

แถวนี้มีคุณหมอโรคหัวใจบ้างมั้ยคะ? ขอรบกวนปรึกษาหน่อยค่ะ ^^

คือว่ามีเรื่องอยากจะปรึกษาน่ะค่ะ
    เนื่องจากตัวเองป่วยเป็นโรคหัวใจเต้นเร็วผิดจังหวะ
    ที่เรียกว่า paroxysmal atrial tachycardia น่ะค่ะ
    เคยได้รับการรักษาด้วยการ catheter ablation ไปแล้วสองรอบ T-T

รอบแรกไม่สำเร็จเลย
    โรคหัวใจกลับมาทันทีหลังจากที่ทำ

รอบที่สองสำเร็จไปประมาณ 90%
    คือมันก็ยังมีอาการแบบประปรายบ้างเล็กน้อยมาก ๆ
    หลัก ๆ ไม่มีอาการหน้ามืด เวียนหัว จะเป็นลม หายใจไม่ออก
    หัวใจที่เต้นเร็วจาก 230 ครั้ง/นาที เหลือเป็นประมาณ 90 - 130 ครั้ง/นาที
    แต่ก็ไม่ได้เร็วตลอดเวลาน่ะค่ะ เป็นแค่บางครั้ง

ก็เป็นว่าใช้ชีวิตเหมือนคนปกติได้มากขึ้นกว่าเมื่อก่อนเยอะ

ตอนนี้ผ่าน procedure ครั้งที่สองมาประมาณจะสองปีแล้ว
    ทางหมอที่ทำการรักษาให้อยู่ก็แนะนำว่าควรจะทำ catheter ablation เป็นครั้งที่สาม
    เพื่อที่จะทำการรักษาให้หายขาด
    ก็ได้ทำการนัดวันเวลากันเรียบร้อยแล้ว

แต่!!! ... เดชะบุญค่ะ
    คุณหมอที่รักษาตัวมาก่อนหน้านั้น
    กลับโทรมาหาก่อนวัน procedure สองวัน
    บอกให้ระงับกระบวนการทั้งหมดก่อน
    (คือ ได้เข้าที่ห้อง Emergency ที่ รพ. แห่งนึงมาก่อน ตอนที่เป็นครั้งแรก
    แต่ที่ รพ. นั้นไม่มีการทำ catheter ablation
    เลยโอนตัวมาอีกที่ รพ.นึง ซึ่งก็เป็น รพ. ที่ก็โคกันอยู่ )

โดยคุณหมอคนแรกได้ให้เหตุผลว่า
    เค้าไม่อยากให้เข้าไปทำ catheter ablation บ่อย ๆ
    ทั้ง ๆ ที่อายุยังน้อยอยู่ ( อายุ 27 ค่ะ)

อีกอย่างคุณหมอก็ไม่แน่ใจว่าเข้าไปครั้งนี้จะเป็นครั้งสุดท้ายที่ต้องทำหรือไม่
    เค้าอยากจะให้เข้าไปทำแล้วหายชัวร์ ๆ
    ไม่ใช่เข้าไปแล้วก็ต้องมีครั้งที่ีสี่ ห้า และ หกตามมา
    ซึ่งแต่ละครั้งมันก็เจ็บมหาศาลน่ะค่ะ
    เค้าเลยขอเวลาที่จะทำ research หาหมอให้ใหม่ค่ะ !!
    เพราะเค้าถือว่าเค้าต้องเราผิดชอบตัวเราในฐานะที่เป็นคนดูแลคนแรก
    แล้วก็เป็นคนส่งตัวให้กับ รพ. ที่สองเอง
    ฟังดูก็เข้าท่า สมเหตุสมผล

ก็เลยทำการแคนเซิล procedure ครั้งนั้นไป
    โดยที่ไม่ได้บอกเหตุผลที่แท้จริงหมอคนใหม่ไปน่ะค่ะ
    เพราะว่าหมอคนเก่าขอเอาไว้ว่าห้ามบอก
    ไม่อยากนั้นจะกลายเป็นปัญหาการเมืองระหว่างหมอไป -_-'

ระหว่างนั้นคุณหมอคนเก่าก็ได้ให้ไปวิ่งสายพานตรวจหัวใจ
    ทำ EKG เพื่อทดสอบว่าโรคหัวใจเต้นผิดจังหวะได้กลับมาจริงรึเปล่า

เสร็จแล้วก็โทรมาบอกว่า ผลปกติไม่มีอะไร
    (คืออาการมันไม่กำเริบนั่นเอง)

ทีนี้...ตอนนี้รู้สึกว่าอาการมันไม่ค่อยสู้ดีน่ะค่ะ
    ไม่ถึงกับร้ายแรง แต่ก็ไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่
    อาจจะเพราะว่าเครียดด้วย อะไรด้วยหลายอย่าง
    มันก็เลยเริ่มมีอาการเจ็บแปล๊บ ๆ ที่หน้าอก
    แล้วก็หัวใจเริ่มกลับมาเต้นถี่ (แต่ก็อยู่ระหว่าง 85 - 100 ครั้ง/นาที)

ร่ายมาเสียยาว
    มาถึงคำถามแล้วค่ะ
    อยากจะถามว่า...มันเป็นเรื่อง common ในวงการแพทย์หรือเปล่าคะ
    ที่จะบอกคนไข้ให้ทำอย่างที่คุณหมอคนเก่าบอกให้ทำอย่างที่เล่าข้างบน
    ก็แอบงง ๆ อยู่เหมือนกัน แต่ก็ไม่ได้ทักอะไรไป
    แต่พอผ่านไปสองเดือน คุณหมอคนเก่าก็บอกว่าจะติดต่อมา ก็หายไปเลย

แล้ว...คือ จะต้องทำไงต่อดี?
    ควรจะหา 3rd opinion ด้วยตัวเองมั้ย?
    เพราะว่า 2nd opinion มันขัดแย้งกันเอง..
    (คนนึงให้ทำ procedure กะ คนนึงไม่ให้ทำ ให้รอไปก่อน)

เรื่องของเรื่อง คือ เห็นคุณพี่ Michael Jackson หัวใจวายตาย
    ก็กลัวตัวเองน่ะค่ะ อาจจะดูวิตกจริตซะหน่อย แต่ก็..มันมีมูลอยู่ในตัวเราน่ะค่ะ
    อยากจะรักษาให้เข้าที่เข้าทางเสียที ^^"

คุณหมอท่านไหนพอจะให้คำปรึกษาได้ (จริง ๆ ไม่ต้องโรคหัวใจก็ได้ค่ะ)
    ก็ช่วยโปรดหนูหน่อยเถิดนะคะ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

จากคุณ : น้องแหนมเนือง - [ 29 มิ.ย. 52 14:25:19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com