Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

วิธีรักษาภูมิแพ้ที่ถูกต้อง และ สามารถหายขาดครับ จากคนที่หายดีแล้วครับ

ตั้งแต่เด็ก ตั้งแต่จำความได้

ผมตื่นมาทุกเช้าผมจะมีน้ำมูกออกมาในทุกๆวันตอนเช้า
    เวลาอยู่ในห้องแอร์ จะต้องขากเสมหะออกมาตลอด
    โดยที่เสมหะนั้นเป็นแบบใสๆ เหมือนว่าเป็นน้ำมูกที่มาจากจมูกแล้วไหลลงคอครับ

เวลานอนดูโทรทัศน์อยู่บนเตียง ก็จะมีอาการคัดจมูก น้ำมูกไหล
    พอมีอาการดังกล่าว ผมก็จะให้แม่บ้านช่วนน้ำผ้าปู ปลอกหมอน ไปทำความสะอาด อาการผมก็จะดีขึ้นครับ

โดยแม่ผมบอกว่าผม "แพ้อากาศ" และ "แพ้ฝุ่น"
    ต้องกินผักและผลไม้เยอะๆ ซึ่งผมไม่ชอบทานเลย

พอไปนอนบ้านญาติ ก็จะคัดจมูก
    ตาแดง บางครั้งแดงมากจนต้องซื้อน้ำยาล้างตามาล้าง

โดยแม่ผมบอกว่าน่าจะมาจากการแพ้ฝุ่น "แพ้ฝุ่น"
    เพราะไม่รู้ว่าบ้านญาติผมนั้นเค้าซักผ้าปูที่นอนบ่อยขนาดไหน

เวลาผมไปบ้านเพื่อนของผมอาการจะเกิดเมื่อผมไปอยู่ในห้องที่มีพรม
    อาการผมที่ผมเป็นในบ้านญาติก็จะกำเริบ บางครั้งก็จะมีอาการเพิ่มเติม
    คือ คัดจมูก ตาแดง คันเพดานปาก มีน้ำมูกไหล

แต่เวลาออกมานอกห้องที่มีพรม แล้วล้างหน้า อาการดังกล่าวกลับหายไป

เวลาถึงฤดูฝน แม้ว่าผมจะไม่ได้ตากฝน แต่โรคหวัดก็จะมาเยือนผมทันทีครับ
    เป็นแต่ละครั้งก็จะนานมากๆ หายใจไม่ออกจากหวัด มีน้ำมูก บางครั้งเป็นเดือนๆ

แม่ผมบอกว่า ผมนั้นไม่แข็งแรง เพราะ ไม่ได้ทานผักและผลไม้เลย
    ซึ่งจริงครับ และ ผมก็ยอมไม่ทาน ยอมเป็นหวัดดีกว่า เพราะผมไม่ชอบทานจริงๆ

แก้ไขเมื่อ 30 มิ.ย. 52 16:05:36

จากคุณ : เด็กชายป๊อบ - [ 30 มิ.ย. 52 12:14:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com