Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Myoma Uteri และ Cyst ค่ะ vote  

เมื่อกี้ตั้งกระทู้ที่ห้องสุขภาพกายตามลิ๊งค์
    http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topic/L8062122/L8062122.html
    เเต่ไม่แน่ใจว่าผิดห้องรึเปล่า เลยโพสต์ใหม่อีกทีที่คลินิกหมออาสา ขอโทษน่ะค่ะถ้าผิดมารยาทพันทิบ

สวัสดีค่ะ คุณหมอทุกๆท่าน

เป็นครั้งแรกค่ะที่เข้ามาห้องนี้ วันนี้มีปัญหามารบกวนสอบถามค่ะ พอดีเมื่อเดือนที่เเล้วเข้ารับการตรวจช่องท้องค่ะ เพราะการขับถ่ายไม่เป็นปรกติ บางทีเก็บไว้เกินอาทิตย์ สะสมลักษณะนิสัยนี้เป็นเวลาเกือบสองปี จนกระทั่งปวดท้องมาก คุณหมอเลยสั่งตรวจระบบทางเดินอาหารเเละช่องท้องทั้งหมดด้วยการส่องกล้องเเละอัลตร้าซาวด์ ผลออกมาพบดังนี้ค่ะ

A cyst at the lower pole of the right kidney is noted, measuring about 2 cm in diameter.  

A large pedunculated and heterogeneous hypoechoic mass at the left superior aspect of the uterus is seen, measuring about 4.7x8x9.8 cm in size and the other lesion at the anteroinferior aspect of the uterus measures about 4.4x3.7 cm in size, suspecting suberosal type myoma uteri.

The mass causes pressure effect to urinary bladder. Both ovaries appear normal.

Impression : Two subserosal type myoma uteri and A cyste at the lower pole of the right kidney.

ที่นี้คุณหมอเเนะนำให้ผ่าตัดค่ะ ก็เลยคิดว่าจะบินกลับไปผ่าที่ประเทศไทย เเต่ติดอยู่ว่าเต็มที่เลยลางานได้เเค่สองอาทิตย์ เวลาค่อนข้างจำกัด เลยอยากจะรบกวนถามคุณหมอทุกท่านเกี่ยวกับวิธีเตรียมตัวทั้งก่อนเเละหลังการผ่าตัดค่ะ เพราะพอเครื่องลงก็ว่าจะเข้าพบคุณหมอเพื่อดูเเฟ้มอัลตร้าซาวด์เเละตรวจเเละผ่าเลยค่ะ เเล้วก็พักฟื้นหลังผ่า จากนั้นก็บินกลับ

ตอนนี้ ดิฉันอายุ 37 ปีแล้วค่ะ ประจำเดือนยังมาตามปกติ เป็นบางเดือนที่เจ็บปวดระหว่างที่มีประจำเดือน ไม่เคยตั้งครรภ์ ไม่เคยผ่าตัด เเละ แต่งงานแล้วค่ะ

ถ้าเกิดเก็บไว้เเล้วรอผ่าช่วงปีใหม่เพราะได้บวกวันลากับวันหยุดเกือบเดือน เจ้าก้อนทั้งหลายที่ได้อัลตร้าซาวด์เจอ ไม่ทราบว่ามีอันตรายมากน้อยแค่ไหนค่ะ เพราะค้นหาคำแปลภาษาไทยแล้วยังไงก็ยังไม่เข้าใจศัพท์การเเพทย์ทั้งหลายค่ะ สิ่งที่ยังคาใจ อาทิเช่น

1.ไม่ทราบว่า Myoma & Cyst สามารถกลายเป็นเนื้อร้ายได้หรือเปล่าค่ะ
    2.แล้วในการผ่าตัดในกรณีดิฉัน สามารถผ่าโดยการส่องกล้องได้รึเปล่าค่ะ หรือต้องเปิดหน้าท้องอย่างเดียวค่ะ?

ขอโทษน่ะค่ะ ถามยาวเลยค่ะ และต้องขอขอบพระคุณล่วงหน้า  ทั้งคุณหมอทุกๆท่าน และผู้ที่มีประสบการณ์ที่ได้เข้ามาให้คำตอบนะค่ะ

จากคุณ : mymoumick
เขียนเมื่อ : 9 ก.ค. 52 14:34:15

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com